การประชุมคณะกรรมการส่งเสริมการจัดสวัสดิการสังคมจังหวัดสุราษฎร์ธานี
วันที่ 24 มกราคม 2566 เวลา 09.30 น. ณ ห้องประชุมสำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการส่งเสริมการจัดสวัสดิการสังคมจังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมีหัวหน้าส่วนราชการ ตัวแทนภาคส่วนต่างๆ ที่ได้รับแต่งตั้งให้เป็นคณะกรรมการส่งเสริมการจัดสวัสดิการสังคมจังหวัดสุราษฎร์ธานี และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม
การประชุมในครั้งนี้ คณะกรรมการได้พิจารณาโครงการ/กิจกรรมในแผนปฏิบัติการการจัดสวัสดิการสังคมจังหวัดสุราษฎร์ธานี ประจำปีงบประมาณ 2566 ภายใต้แผนการจัดสวัสดิการสังคมจังหวัดสุราษฎร์ธานี ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 - 2570 โดยที่ประชุมได้มีมติเห็นชอบโครงการ/กิจกรรม จำนวน 132 โครงการ/กิจกรรม
ใน 4 แผนงาน ให้สอดคล้องกับบริบทของพื้นที่และสภาพสังคมจังหวัดสุราษฎร์ธานี ดังนี้
- การเสริมสร้างหลักประกันสังคมโดยเสมอภาคแก่คนตลอดช่วงชีวิต
- การพัฒนาระบบสวัสดิการเพื่อลดความเหลื่อมล้ำและเพิ่มผลิตภาพ
- การเสริมสร้างเครือข่ายสู่สังคมสวัสดิการ
- การพัฒนาปนะสิทธิภาพระบบบริหารจัดการสวัสดิการสังคม