ประชุมหารือโครงการเสริมสร้างความสามารถของเมืองและธรรมชาติในการตั้งรับปรับตัวต่อผลกระทบจากวิกฤติสภาพภูมิอากาศ Urban Resilience Building and Nature (URBAN) ร่วมกับผู้แทนจากกระทรวงสิ่งแวดล้อม
วันที่ 19 มกราคม 2566 เวลา 09.00 น. ณ.ห้องนางยวน ชั้น 5 ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายมนตรา พรมสินธุ รองผู้ว่าจังหวัดสุราษฎร์ธานี ประชุมหารือโครงการเสริมสร้างความสามารถของเมืองและธรรมชาติในการตั้งรับปรับตัวต่อผลกระทบจากวิกฤติสภาพภูมิอากาศ Urban Resilience Building and Nature (URBAN) ร่วมกับผู้แทนจากกระทรวงสิ่งแวดล้อม คุ้มครองธรรมชาติและความปลอดภัยทางปรมาณู สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี(BMU-IKI) ,องค์การระหว่างประเทศเพื่อการอนุรักษ์ธรรมชาติ,ศูนย์ออกแบบและพัฒนาเมือง(UDDC),มูลนิธิสถาบันสิ่งแวดล้อมไทย(TEI),ศูนย์วนศาสตร์ชุมชนเพื่อคนกับป่า(RECOFTC),ศูนย์เตรียมความพร้อมป้องกันภัยพิบัติแห่งเอเชีย(ADPC)
การประชุมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อนำเสนอโครงการ เป้าหมายหลัก แผนงานและผลัพธ์ รวมถึงการนำเสนอ(ร่าง)องค์ประกอบคณะกรรมการที่ปรึกษาระดับจังหวัดโครงการ Urban Resilience Building and Nature แก่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องและเพื่อรับฟังข้อคิดเห็นต่อโครงการ ศึกษาแนวทาง/โครงการที่เกี่ยวข้องการเสริมสร้างภูมิคุ้มกันและขีดความสามารถในการปรับตัวต่อการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศของหน่วยงานภาครัฐทั้งในระดับจังหวัดและระดับท้องถิ่นรวมถึงแนวทางการบูรณาการแผนวานจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในระดับจังหวัด
โดยมีผู้แทนจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมประชุมหารือประกอบด้วย สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดสุราษฎร์ธานี สำนักงานทรัพยากรน้ำที่ 10 สำนักงานโยธาธิการและผังเมืองจังหวัดสุราษฎร์ธานี โครงการชลประทานสุราษฎร์ธานี สำนักงานทางหลวงชนบทที่ 11(สุราษฎร์ธานี) สำนักงานจังหวัดสุราษฎร์ธานี สำนักงานส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นจังหวัดสุราษฎร์ธานี สำนักงานทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งที่ 4 สุราษฎร์ธานี และสำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดสุราษฎร์ธานี