จังหวัดสุราษฎร์ธานีจัดงานวันครูประจำปี 2566 ระลึกถึงพระคุณบูรพาจารย์ ส่งเสริมยกย่องเชิดเชิดชูเกียรติผู้ประกอบวิชาชีพทางการศึกษา
วันที่ 16 มกราคม 2566 ณ หอประชุมวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในกิจกรรมงานวันครู ครั้งที่ 67 พ.ศ.2566 จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยสำนักงานเลขาธิการคุรุสภา ได้กำหนดจัดงานทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาค ภายใต้แนวคิด "พลังครู คือ หัวใจของการพลิกโฉมคุณภาพการศึกษา" เป็นการจัดงานรูปแบบผสมผสานแบบ Onside ณ หอประชุมคุรุสภา กรุงเทพมหานคร และแบบ Online ผ่านแพลตฟอร์มวันครู , www.วันครู.com และในการจัดงานวันครูในส่วนภูมิภาค ได้มอบหมายให้สำนักงานศึกษาธิการจังหวัดทุกจังหวัด และสำนักการศึกษากรุงเทพมหานคร รวมจำนวน 78 แห่ง เป็นหน่วยจัดงานวันครูส่วนภูมิภาค
ซึ่งในส่วนของจังหวัดสุราษฎร์ธานี สำนักงานศึกษาธิการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ดำเนินการจัดงานวันครูขึ้นในวันนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อประกอบพิธีระลึกถึงพระคุณบูรพาจารย์ เพื่อส่งเสริมสามัคคีธรรมระหว่างครู และความเข้าใจอันดีระหว่างครูกับประชาชน รวมทั้งเพื่อส่งเสริมยกย่องเชิดเชิดชูเกียรติผู้ประกอบวิชาชีพทางการศึกษา ที่ประกอบคุณงามความดี หรือทำคุณประโยชน์ต่อวงการศึกษา ให้เป็นที่ประจักษ์แก่สาธารณชน และเป็นแบบอย่างให้เยาวชนรุ่นหลังได้ยึดถือปฏิบัติตาม โดยมีผู้เข้าร่วมงานจำนวนทั้งสิ้นกว่า 2,000 คน