วันที่ 16 ตุลาคม 2566 เวลา 08.30 น.
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานเปิดการสัมมนารับฟังและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นโครงการศึกษาการจัดทำ Model การพัฒนาโครงข่ายการคมนาคมในพื้นที่กลุ่มจังหวัดภาคกลางและภาคใต้ เชื่อมโยงกับพื้นที่ระเบียงเศรษฐกิจภายใต้กรอบ GMS เพื่อสนับสนุนการพัฒนาด้านเศรษฐกิจและการท่องเที่ยว โดยสำนักนโยบายและแผนการขนส่งและจราจร(สนข.) จัดขึ้น ณ โรงแรมเอส 22 อำเภอเมืองฯ จังหวัดสุราษฎร์ธานี
การสัมมนาดังกล่าว เป็นโครงการศึกษาการจัดทำ Model การพัฒนาโครงข่ายการคมนาคมในพื้นที่กลุ่มจังหวัดภาคใต้อ่าวไทย เป็นโครงการที่จะช่วยสนับสนุนภาคธุรกิจ การค้า การลงทุน การท่องเที่ยว การบริการ รวมทั้งการสร้างงาน สร้างอาชีพ และกระจายรายได้ให้แก่ภูมิภาคต่างๆ ของประเทศ โดยเฉพพื้นที่กลุ่มจังหวัดภาคใต้ฝั่งอ่าวไทย ด้วยการพัฒนาระบบโครงการการคมนาคมในพื้นที่ เชื่อมโยงเข้ากับพื้นที่ระเบียงเศรษฐกิจ ภายใต้กรอบ GMS เพื่อเพิ่มศักยภาพด้านเศรษฐกิจและการท่องเที่ยว