วันที่ 23 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.30 น.
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานพิธีเปิด (Kick off) โครงการโคก หนอง นา อารยเกษตร เฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ณ พื้นที่ต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิตตามหลักทฤษฎีใหม่ ประยุกต์สู่ "โคก หมอง นา" แปลงนายอนันต์ เจริญมี บ้านท่านาง หมู่ที่ 3 ตำบลเขาหัวควาย อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยนางดาเรศ จิตรัตน์ ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ นายอำเภอ ผู้นำท้องที่/ท้องถิ่น ครู นักเรียน และประชาชนในพื้นที่เข้าร่วมอย่างพร้อมเพรียงกัน
ทั้งนี้จังหวัดสุราษฎร์ธานีได้พิจารณาคัดเลือกพื้นที่ต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิตตามหลักทฤษฎีใหม่ ประยุกต์สู่ "โคก หนอง นา" แปลงนายอนันต์ เจริญมี เพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 สู่การขยายผลการพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชน ด้วยการบูรณาการขับเคลื่อนการน้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงและหลักทฤษฎีใหม่สู่การปฏิบัติจนเป็นวิถี สอดคล้องกับสภาพพื้นที่และภูมิสังคม ต่อยอดพื้นที่ต้นแบบการพัฒนาคุณภาพชีวิตตามหลักทฤษฎีใหม่ ประยุกต์สู่ "โคก หนอง นา" สู่การพัฒนาพื้นที่แบบอารยเกษตร ตามแนวพระราชดำริ และเผยแพร่ผลสำเร็จการพัฒนาคุณภาพชีวิตด้วยโคก หนอง นา อารยเกษตร
สำหรับการดำเนินโครงการฯ ในวันนี้ ประกอบด้วยกิจกรรม เปิดป้ายตราสัญลักษณ์งานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว กิจกรรมพัฒนาพื้นที่เพื่อเฉลิมพระเกียรติฯ ด้วยการปลูกต้นรวงผึ้ง และต้นไม้ประจำจังหวัด (ต้นเคี่ยม) จำนวน 10 ต้น ปล่อยพันธุ์ปลา จำนวน 7,300 ตัว เวทีเสวนาแปลกเปลี่ยนเรียนรู้ โดยภาคีเครือข่ายการพัฒนา เรื่อง การน้อมนำแนวคิดและทฤษฎีของการพัฒนาอันเนื่องมาจากพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร มาประยุกต์ใช้ในพื้นที่ การจัดนิทรรศการแสดงองค์ความรู้ เผยแพร่แนวคิดและทฤษฎีของการพัฒนาอันเนื่องมาจากพระราชดำริ กิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ตามฐานเรียนรู้ และกิจกรรมวันดินโลก ภายใต้แนวคิด "ดินดี น้ำดี ชีวีมีสุขอย่างยั่งยืน"