วันที่ 18 เมษายน 2566 ณ มัสยิดยาเมี๊ยะอ์ ตำบลท่าทองใหม่ อำเภอกาญจนดิษฐ์ จังหวัด สุราษฎร์ธานี
นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานส่งมอบ อินทผลัม จำนวน 52 ลัง ให้กับ นายสมนึก เหมประพันธ์ ประธานคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัดสุราษฎร์ธานี ตลอดจน อิหม่าม คอเต็บ บิหลั่น และคณะกรรมการอิสลามประจำจังหวัด เพื่อนำไปแจกจ่ายให้กับชาวมุสลิม เพื่อใช้ในการประกอบศาสนกิจละศีลอด ยัง 52 มัสยิด ทั่วจังหวัดสุราษฎร์ธานี ในเดือนรอมฎอน ระหว่างวันที่ 23 มีนาคม ถึงประมาณวันที่ 20 เมษายน 2566 โดยมี นายพูลศักดิ์ โสภณปทุมรักษ์ นายอำเภอกาญจนดิษฐ์ นายบุญเรือง หลงละลวด หัวหน้าป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดสุราษฎร์ธานี จ่าเอกพิรพร อุลิตผล วัฒนธรรมจังหวัดสุราษฎร์ธานี ส่วนราชการ ผู้นำท้องถิ่น ร่วมส่งมอบอินทผลัม อีกจำนวนหนึ่ง เพื่อส่งความระลึกถึงและความปรารถนาดีมายังชาวมุสลิมด้วยความจริงใจ ตลอดช่วงเดือนรอมฎอน ประจำปีฮิจเราะห์ศักราช 1444
ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี กล่าวว่า เดือนรอมฏอนถือได้ว่าเป็นเดือนที่แสนอันประเสริฐของพี่น้องชาวมุสลิม ในการปฏิบัติศาสนกิจถือศีลอดที่มีเพียงปีละครั้ง ซึ่งมีความสำคัญต่อพี่น้องมุสลิม เนื่องจากเดือนรอมฎอน เป็นเดือนที่พระผู้เป็นเจ้าทรงประทานคัมภีร์อัลกุรอาน อีกทั้งเป็นเดือนแห่งความเชื่อมั่นที่พี่น้องมุสลิมจะปฏิบัติตามศาสดามูหะมัด อย่างเต็มความสามารถด้วยจิตใจที่แน่วแน่มั่นคง รวมทั้งไม่เข้าไปเกี่ยวข้องกับสิ่งต้องห้ามตามบทบัญญัติ โดยการถือศีลอดถือเป็นการฝึกความอดทน อันนำไปสู่ความเข้มแข็ง ทั้งทางร่างกายและจิตใจทำ และเป็นการขัดเกลาจิตใจให้บริสุทธิ์อย่างแท้จริง อีกทั้งเพื่อเป็นการสานสัมพันธ์อันดี และการอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุขในสังคมพหุวัฒนธรรม
ข่าว/ภาพ – ส.ปชส.สุราษฎร์ธานี