วันที่ 23 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30 น. ณ ห้องประชุมเมืองคนดี ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี (ชั้น 5) อำเภอเมืองฯ จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการบริหารงานกลุ่มจังหวัดแบบบูรณาการกลุ่มจังหวัดภาคใต้ฝั่งอ่าวไทย (ก.บ.ก.)(5จังหวัด) ครั้งที่ 3/2567 โดยมีนายปรีชา นวลน้อย รองผู้ว่าราชการจังหวัดพัทลุง และคณะกรรมจากจากกลุ่มจังหวัดภาคใต้ฝั่งอ่าวไทย
โดยแผนพัฒนากลุ่มจังหวัด เป็นแผนที่ใช้ในการขับเคลื่อนประเด็นการพัฒนา ที่สออดคล้องกับวัตถุประสงค์และแนวทางการพัฒนาในอนาคตของกลุ่มจังหวัด เป้าหมายและแนวทางการพัฒนาภาค มุ่มเน้นประเด็นการเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขัน หรือความต้องการแก้ไขปัญหาที่เป็นประเด็นร่วม ในพื้นที่กลุ่มจังหวัด โดยคำนึงถึงความต้องการของประชาชนในกลุ่มจังหวัดที่ไม่ซ้ำซ้อนกับความต้องการของประชาชนในแต่ละจังหวัดมีความสอดคล้องกับยุทธศาสตร์ แผนพัฒนา และนโยบาย ทางด้านต่างๆ รวมทั้งแผนพัฒนาจังหวัดในพื้นที่กลุ่มจังหวัด รวมถึงความพร้อมของภาครัฐและภาคธุรกิจเอกชน ทั้งนี้ ต้องให้ความสำคัญกับโครงการขนาดใหญ่ที่จังหวัดในลุ่มจังหวัดจะได้ประโยชน์ร่วมกัน โดยมีขอบเขตการดำเนินการหรือผลประโยชน์มากกว่า 1 จังหวัด
สำหรับการจัดทำแบบสรุปแผนงานโครงการ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566-2570 ที่จังหวัดและกลุ่มจังหวัดขอรับการสนับสนุนจากกระทรวง/กรมเพื่อดำเนินการให้สอดคล้องตามความต้องการของแผนจังหวัดและกลุ่มจังหวัด ให้จังหวัดและกลุ่มจังหวัดเสนอแผนงานโครงการที่มีลำดับความสำคัญสูงและมีผลกระทบ (Impact) สูงต่อการพัฒนาจังหวัดและกลุ่มจังหวัด ทั้งนี้ ไม่จำกัดจำนวนแผนงานโครงการที่ขอเสนอ พร้อมทั้งจัดลำดับความสำคัญซึ่งกระทรวงมหาดไทยเป็นผู้ประมวลรวบรวบรวม และประสานแจ้งกระทรวงเพื่อรับไปพิจารณาบรรจุในแผนปฏิบัติการของกระทรวง/กรมต่อไป.