วันที่ 23 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.00 น. ณ ห้องประชุมสำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดสุราษฎร์ธานี ศาลากลางจังหวัด(หลังใหม่ ชั้น 4)อำเภอเมืองฯ จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในการประชุมคณะอนุกรรมการบริหารกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีระดับจังหวัด จังหวัดสุราษฎร์ธานีครั้งที่ 5/2567 เพื่อติดตามผลการดำเนินงานของกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัดสุราษฎร์ธานี
ตามที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยคณะกรรมการคัดเลือกคนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ระดับจังหวัด ประจำปี 2567 ได้ดำเนินการคัดเลือกคนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีดีเด่นระดับจังหวัด ตามโครงการเชิดชูเกียรติคนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ประจำปี 2567 จำนวน 3 ประเภท ประกอบด้วย ประเภทสำนักงานเลขานุการคณะอนุกรรมการกลั่นกรองและติดตามการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีอำเภอดีเด่นระดับจังหวัด และประเภทคณะทำงาน ขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีตำบล/เทศบาลดีเด่นระดับจังหวัด และประเภทกลุ่มอาชีพสมาชิกกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีดีเด่นระดับจังหวัดโดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อยกย่องและเชิดชูเกียรติคนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีดีเด่นที่มีผลการปฏิบัติที่มีประสิทธิภาพ สามารถเป็นแบบอย่างได้ สร้างขวัญกำลังใจแก่ผู้ปฏิบัติงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีในพื้นที่ส่งเสริม สนับสนุนให้สตรีได้เข้ามามีส่วนร่วมในการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรี ทั้งนี้จังหวัดสุราษฎร์ธานีได้แจ้งแนวทางและมอบหมายให้อำเภอมอบหมายสำนักงานพัฒนาชุมชนอำเภอในฐานะสำนักงานเลขานุการคณะอนุกรรมการกลั่นกรองและติดตามการดำเนินงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีอำเภอคัดเลือกและแต่งตั้งอาสาสมัครผู้ประสานงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีหมู่บ้าน/ชุมชนและคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีตำบล/เทศบาล ตามแนวทวทางที่กรมการพัฒนาชุมชนกำหนดและส่งสำเนาคำสั่งพร้อมแบบประวัติ และทะเบียนอาสาสมัครฯ และคณะทำงานขับเคลื่อนฯ ให้จังหวัดภายใน 8 สิงหาคม 2567 เพื่อจังหวัดได้ดำเนินการคัดเลือกคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีจังหวัด พร้อมบันทึกข้อมูลประวัติอาสาสมัครผู้ประสานงานกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีหมู่บ้าน/ชุมชนและะคณะทำงานขับเคลื่อนกองทุนพัฒนาบทบาทสตรีตำบล/เทศบาล/จังหวัด ในระบบโปรแกรมทะเบียนทะเบียนลูกหนี้และรายงานผลการคัดเลือกให้กรมการพัฒนาชุมชนทราบลำดับต่อไป