วันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2566 เวลา 10.00 น. ณ ห้องประชุมสำนักงานส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายมนตรา พรมสินธุ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานประชุมโครงการรวมพลังสุราษฎร์ธานี เดิน-วิ่ง เฉลิมพระเกียรติเนื่องในวันฉัตรมงคล 4 พฤษภาคม 2566
กระทรวงมหาดไทยได้กำหนดให้ทุกจังหวัดจัดโครงการเดิน -วิ่ง เฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันฉัตรมงคล 4 พฤษภาคม 2566 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อนำเงินรายได้นำเข้ามูลนิธิร่วมจิตต์น้อมเกล้าฯเพื่อเยาวชน ในพระบรมราชินูปถัมภ์ และมูลนิธิชัยพัฒนาเพื่อเป็นทุนในการช่วยเหลือเด็ก เยาวชน และประชาชนให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น และสามารถพึ่งพาตนเองได้ และเพื่อส่งเสริมการศึกษาของเยาวชนผู้ยากไร้ ด้อยโอกาส ให้ได้รับการศึกษาอย่างต่อเนื่องจนจบชั้นสูงสุดตามอัตภาพ สำหรับจังหวัดสุราษฎร์ธานีมีกำหนดจัดกิจกรรมเดิน- วิ่ง เฉลิมพระเกียรติ ในวันอาทิตย์ที่ 28 พฤษภาคม 2566 ณ บึงขุนทะเล อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี จังหวัดสุราษฎร์ธานี