วันที่ 29 ตุลาคม 2566 เวลา 05.30 น ณ สวนสาธารณะบึงขุนทะเล อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายนันธวัช เจริญวรรณรองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานพิธีเปิดกิจกรรม เดิน วิ่ง ปั่น ป้องกันอัมพาตครั้งที่ 9 เฉลิมพระเกียรติฯ ตามโครงการแสงนำใจ ไทยทั้งชาติ โดยมี นพ.จิรชาติ เรืองวัชรินทร์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี กล่าวรายงาน พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ องค์กรภาครัฐภาค ภาคเอกชนประชาชน และนักวิ่งเข้าร่วมกว่า 3,000 คน
โครงการแสงนำไทยทั้งชาติ เดิน วิ่ง ป้องกันอัมพาตครั้งที่ 9 เฉลิมพระเกียรติ จังหวัดสุราษฎร์ธานี เพื่อเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ที่ทรงเป็นดั่งแสงนำใจของประชาชนไทยและทรงเป็นแบบอย่างแก่ประชาชนชาวไทยในการรักษาสุขภาพและการออกกำลังกาย รวมทั้งเป็นการส่งเสริมให้ประชาชนชาวไทยทั่วประเทศตระหนักถึงความสำคัญของการป้องกันโรคหลอดเลือดสมอง ด้วยการออกกำลังกายอย่างง่ายๆ เช่น การเดิน หรือวิ่ง ซึ่งถ้าทำเป็นประจำจะทำให้สุขภาพดีห่างไกลโรค และโรคหลอดเลือดสมองมีความรุนแรงเป็นอันดับ 2 รองจากอุบัติเหตุและมะเร็ง ทั้งนี้ข้อมูลประเทศไทยพบว่าผู้ป่วยสโตรค มีจำนวนถึง 1,880 ต่อประชากร 1 แสนคน และพบว่าร้อยละ 5 ของผู้ป่วยที่เข้ารับ การรักษาจะเสียชีวิต ร้อยละ 70 พิการ ส่งผลให้เกิดความจำเสื่อม ซึ่งการจัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติครั้งนี้มีเป้าหมายเดียวกันทั้งประเทศ คือ "แผ่นดินไทย ไร้สโตรค"
ทั้งนี้รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานีกล่าวว่า การออกกำลังกายเป็นสิ่งสำคัญ และการทำให้ประชาชนได้มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องโรคหลอดเลือดสมอง วิธีการป้องกันและการเข้าถึงการรักษาพยาบาลก็จะเป็นการลดอัตราการพิการและเสียชีวิต ซึ่งเป็นเป้าหมายเดียวกันทั้งประเทศนั่นก็คือ "แผ่นดินไทย ไร้สโตรค" การจัดกิจกรรมเดิน วิ่ง เพื่อสุขภาพ ป้องกันอัมพาต ในวันนี้ มีรูปแบบการจัดกิจกรรมที่ดี มีการบูรณาการทั้งกิจกรรม และการเฉลิมพระเกียรติฯ มุ่งเน้นให้ประชาชนทุกเพศ ทุกวัย และทุกหมู่เหล่า ได้มีโอกาสร่วมกันออกกำลังกายแบบง่าย ๆ เช่นการเดิน วิ่ง ซึ่งถ้าทำเป็นประจำ จะทำให้มีสุขภาพดีห่างไกลโรคได้