วันที่ 14 พฤศจิกายน 2566
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ในฐานะ ประธานที่ปรึกษาคณะกรรมการเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วย นางดาเรศ จิตรัตน์ นายกเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี ประชุมเตรียมการจัดงานของดีเมืองสุราษฎร์และกาชาดจังหวัด ประจำปี 2567 ระหว่างวันที่ 12 – 21 มกราคม 2567 ณ บริเวณริมเขื่อนแม่น้ำตาปี อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี โดยมี รองผู้ว่าราชการจังหวัด หัวหน้าส่วนราชการ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และภาคเอกชน ร่วมประชุม อย่างพร้อมเพรียง
ทั้งนี้ ที่ประชุมได้ชี้แจง ภารกิจความรับผิดชอบของคณะกรรมการฝ่ายต่างๆ พร้อมทั้งมอบหมายภารกิจให้กับหน่วยงานต่างๆ ได้ไปดำเนินการเพื่อเตรียมความพร้อม ทั้งในส่วนการของการจัดทำและจำหน่ายสลากกาชาด ปี 2567 ที่กำหนดจัดพิมพ์จำนวน 6,000 เล่ม 120,000 ใบ ราคาจำหน่ายใบละ 100 บาท รวมเป็นเงิน 12 ล้านบาท ซึ่งปีนี้ มีรางวัลใหญ่ ได้แก่ ทองคำแท่ง หนัก 30 บาท มูลค่ากว่า 1 ล้านบาท 1 รางวัล รถยนต์เก๋ง โตโยต้า ยาริส 1 คัน รถจักรยานยนต์ 5 คัน และยังมีรางวัลอื่นๆ เช่น สร้อยคอทองคำ 2 สลึง โทรทัศน์ ตู้เย็น เครื่องซักผ้า ไมโครเวฟ และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆ อีกหลายรายการ นอกจากนี้ ในการจัดงานปีนี้ จะมีกิจกรรมพิเศษอื่นๆ มากมาย อาทิ การประกวดร้องเพลงไทยลูกทุ่งท้องที่และท้องถิ่น ประจำปี 2567 การเดินแบบผ้าไทยเพื่อการกุศล การประกวดการแต่งกายดีเด่น ทุกคืน รวมถึง การลุ้นโชคร้านนาวากาชาด ตลอดการจัดงาน โดยรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายจะนำไปบรรเทาทุกข์บำรุงสุขแก่ประชาชนที่ประสบความเดือดร้อน ทั้งจากภัยธรรมชาติ อุบัติภัย รวมถึงเป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจ ให้เกิดการจับจ่ายของประชาชนในพื้นที่
นอกจากนี้ สำนักงานเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี จึงขอเชิญชวนทุกภาคส่วน ที่มีความประสงค์จะร่วมสมทบสิ่งของ ในงานวันรวมน้ำใจ เพื่อนำไปเป็นรางวัลในร้านนาวากาชาด และกิจกรรมต่างๆ ในงานของดีเมืองสุราษฎร์และกาชาดจังหวัด ประจำปี 2567 ซึ่งกำหนดจัดขึ้นในวันพฤหัสบดี ที่ 21 ธันวาคม 2566 ณ สำนักงานเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี
ข่าว/ภาพ – ส.ปชส.สุราษฎร์ธานี