วันที่ 29 พฤษภาคม 2567 เวลา 09.30 น. ที่ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธาน การประชุมหัวหน้าส่วนราชการและหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อติดตามผลการปฏิบัติราชการ และรับมอบนโยบาย ข้อสั่งการประจำเดือนพฤษภาคม 2567 โดยมีรองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี หัวหน้าส่วนราชการ ทั้งในส่วนภูมิภาคและส่วนกลางในจังหวัดสุราษฎร์ธานี นายอำเภอ ตลอดจน องค์กรอิสระของรัฐ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และองค์กรเอกชน ในจังหวัดสุราษฎร์ธานี เข้าร่วมโดยพร้อมเพรียง
โดยก่อนเริ่มการประชุม ได้มีพิธีมอบเข็มเชิดชูเกียรติทองคำและใบประกาศเกียรติคุณแก่พลเมืองดี ประจำปี 2566 จำนวน 3 ราย มอบเกียรติบัตรยกย่องผู้มีพฤติกรรมที่สะท้อนการมีคุณธรรม "พอเพียง วินัย สุจริต จิตอาสา กตัญญู" จำนวน 1 ราย ,การมอบรางวัลการประกวดเกษตรกรและสถาบันเกษตรกรดีเด่น ระดับจังหวัดจำนวน 9 รางวัล ,มอบประกาศยกย่องชมเชยการปฏิบัติหน้าที่ของชุดรักษาความปลอดภัยหมู่บ้าน (ชรบ.) ตามนโยบายรัฐบาลและกระทรวงมหาดไทย 5 รางวัล และมอบโล่ประกาศเกียรติคุณอาสาสมัครคุมประพฤติ กระทรวงยุติธรรมดีเด่น ประจำปี 2567 จำนวน 2 ราย
จากนั้นได้เข้าสู่วาระการประชุม ประกอบด้วย การติดตามการเบิกจ่ายงบประมาณรายจ่าย ประจำปี 2567 ของจังหวัดสุราษฎร์ธานี และ ส่วนราชการที่เกี่ยวข้องได้นำเสนอโครงการ/กิจกรรม ที่จะเกิดขึ้นในเดือนพฤษภาคม 2567 รวมถึง ประเด็นที่น่าสนใจอาทิ การจัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 72 พรรษา 28 กรกฎาคม 2567 สรุปผลการดำเนินกิจกรรมในรอบเดือนที่ผ่านมาของหน่วยงานต่างๆ ความคืบหน้าการดำเนินการเลือกสมาชิกวุฒิสภา การรายงานความคืบหน้าการตั้งกองทุนเพื่อขับเคลื่อนการขึ้นทะเบียนมรดกโลกในจังหวัดสุราษฎร์ธานี การนำเสนอผลการดำเนินการของเรือนจำกลางสุราษฎร์ธานี การเตรียมความพร้อมขับเคลื่อนโครงการโคกหนองนาแห่งน้ำใจและความหวัง กรมราชทัณฑ์ โดยเรือนจำไชยา และความคืบหน้าการก่อสร้างสกายวอล์ค เขาท่าเพชร
ด้านรองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้เน้นย้ำ นโยบายสำคัญเร่งด่วน ที่มุ่งมั่นจะขับเคลื่อนให้ประสบความสำเร็จ โดยเฉพาะเรื่องการแก้ไขปัญหาการระบาดของบุหรี่ไฟฟ้า ในโรงเรียนและการขอความร่วมมือทุกภาคส่วน ช่วยกันสนับสนุนเช่าบูชา วัตถุมงคลเพื่อตั้งกองทุนการขับเคลื่อนการขึ้นทะเบียนมรดกโลกของจังหวัดสุราษฎร์ธานีต่อไป