วันที่ 5 มกราคม 2567
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ในฐานะ ประธานที่ปรึกษาคณะกรรมการเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วย นางดาเรศ จิตรัตน์ นายกเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี ประชุมเตรียมการจัดงานของดีเมืองสุราษฎร์และกาชาดจังหวัด ประจำปี 2567 ระหว่างวันที่ 12 – 21 มกราคม 2567 ณ บริเวณริมเขื่อนแม่น้ำตาปี อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี โดยมี รองผู้ว่าราชการจังหวัด หัวหน้าส่วนราชการ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และภาคเอกชน ร่วมประชุม ซึ่งครั้งนี้ ถือเป็นการประชุมใหญ่ครั้งสุดท้ายก่อนเปิดงานในสัปดาห์หน้า
ทั้งนี้ ที่ประชุมได้ติดตาม ภารกิจในความรับผิดชอบของคณะกรรมการฝ่ายต่างๆ เพื่อสรุปความพร้อม และหาแนวทางสนับสนุนหากมีปัญหาอุปสรรค โดยเฉพาะประเด็นการอำนวยความสะดวกด้านการจราจรแก่ประชาชนและนักท่องเที่ยวที่มาร่วมงาน ซึ่งเทศบาลนครสุราษฎร์ธานี ในฐานะเจ้าของสถานที่ ได้เร่งปรับพื้นที่เรือนจำเก่า ใกล้กับศาลากลางจังหวัดฯ เพื่อเป็นที่จอดรถ และมีบริการรถรับส่งฟรี หรือสามารถเรียกรถสาธารณะจากจุดดังกล่าวไปต่อได้ พร้อมทั้งได้เตรียมไฟแสงสว่างและเจ้าหน้าที่ ที่จะคอยอำนวยความสะดวกการจอดรถและเดินตรวจตราความปลอดภัยของทรัพย์สินประชาชน นอกจากนี้ โรงแรมวังใต้ ยังได้สนับสนุนลานข้างโรงแรมวังใต้ ให้จอดรถฟรีอีกด้วย
นายกเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้กล่าวขอบคุณทุกภาคส่วนที่ร่วมกันสนับสนุนเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี ด้วยดีเสมอมา ทั้งในส่วนการของจำหน่ายสลากกาชาด ปี 2567 ที่กำหนดจัดพิมพ์ 6,000 เล่ม จำนวน 120,000 ใบ ในราคาใบละ 100 บาท ขณะนี้ เหลือไม่ถึง 1,000 เล่มแล้ว แต่ยืนยันว่า จะมีจำหน่ายภายในงานฯ ให้ประชาชนได้มีโอกาสลุ้นโชคใหญ่ ได้แก่ ทองคำแท่ง หนัก 30 บาท มูลค่ากว่า 1 ล้านบาท 1 รางวัล รถยนต์เก๋ง โตโยต้า ยาริส 1 คัน รถจักรยานยนต์ 5 คัน และยังมีรางวัลอื่นๆ เช่น สร้อยคอทองคำ 2 สลึง โทรทัศน์ ตู้เย็น เครื่องซักผ้า ไมโครเวฟ และเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆ อีกหลายรายการ ส่วนร้านนาวากาชาด ก็มีรางวัลจำนวนมากโดยเฉพาะ รถจักรยานยนต์ ที่ได้รับสนับสนุนมาแล้วมากกว่า 60 คัน หากเพียงพอ ก็จะเพิ่มรางวัลจากการแจกวันละ 5 คัน เป็นวันละ 6 คัน เพื่อมอบความสุขให้ประชาชนที่มาซื้อคูปองนาวากาชาด
นอกจากนี้ ภายในงาน ยังมีกิจกรรมพิเศษอื่นๆ มากมาย อาทิ การประกวดร้องเพลงไทยลูกทุ่งท้องที่และท้องถิ่น ประจำปี 2567 วันที่ 15 และ 17-19 มกราคม 2567 การเดินแบบผ้าไทยเพื่อการกุศลโดยนายแบบนางแบบกิตติศักดิ์ ในวันที่ 16 มกราคม การประกวดการแต่งกายดีเด่น ทุกคืน รวมถึงการแสดงทางวัฒนธรรมจากนักเรียนนักศึกษา ทุกคืน ณ เวทีกลาง โดยรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายจะนำไปบรรเทาทุกข์บำรุงสุขแก่ประชาชนที่ประสบความเดือดร้อน ทั้งจากภัยธรรมชาติ อุบัติภัย รวมถึงเป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจ ให้เกิดการจับจ่ายของประชาชนในพื้นที่