วันที่ 4 ก.พ. 67 ณ โรงเรียนเทพมิตรศึกษา อ.เมือง จ.สุราษฎร์ธานี นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี มอบหมายให้นายมนตรา พรมสินธุ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานเปิดงานวันการศึกษาเอกชนจังหวัดสุราษฎร์ธานีประจำปี 2567 โดยสมาคมการศึกษาเอกชนจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วย ผู้บริหารสถานศึกษา บุคลากร นักเรียน เจ้าหน้าที่ เข้าร่วมกิจกรรม
ตามที่ได้มีการประกาศใช้พระราชบัญญัติโรงเรียนราษฎร์ขึ้นเป็นครั้งแรก เมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2461 นับแต่นั้นมาจึงได้กำหนดให้ วันที่ 10 กุมภาพันธ์ของทุกปี เป็น “วันการศึกษาเอกชน” ซึ่งผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ การจัดการศึกษาเอกชน ทั้งภาครัฐและภาคเอกชนในแต่ละภูมิภาค ได้ร่วมกันจัดกิจกรรมต่างๆ ในห้วงเวลาดังกล่าวเป็นประจำทุกปี ในปี 2567 สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชนและหน่วยงาน ที่ดูแลการศึกษาเอกชนในส่วนภูมิภาค ได้ร่วมกับสมาคมและเครือข่ายทางการศึกษาเอกชน จัดกิจกรรมดังกล่าว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้บริหาร ครู ได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ทางวิชาการและนวัตกรรมทางการศึกษา รวมทั้งนักเรียนได้มีโอกาส แสดงความสามารถ และแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ระหว่างกัน
ทั้งนี้รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี กล่าวว่าการจัดงานวันการศึกษาเอกชน ถือเป็นวันสำคัญของโรงเรียนเอกชนในจังหวัดสุราษฎร์ธานี และเป็นวันที่การศึกษาเอกชนเกิดขึ้นตาม พ.ร.บ. การศึกษาเอกชนการจัดงานในวันนี้ถือเป็นสิ่งดี เพราะคณะผู้จัดงานได้เล็งเห็นถึงความสำคัญของการจัดการศึกษา เป็นการสร้างสัมพันธภาพและเวทีแห่งการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ของนักเรียน ครูและบุคลากรทางการศึกษาของโรงเรียนเอกชนในจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งจะก่อให้เกิดประโยชน์ต่อผู้เรียนในทุก ๆ ด้าน.