วันที่ 1 มกราคม 2567 เวลา 9.30 น. ณ ห้องประชุมตาปี ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี ชั้น 4
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ประธานการประชุมศูนย์ปฏิบัติการร่วมป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนน ทางน้ำ และทางอากาศช่วงเทศกาลปีใหม่ พ.ศ.2567 พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมในการประชุม เพื่อสรุปรายงานการป้องกันและลดอุบัติเหตุประจำวัน
จากนั้นได้ออกตรวจเยี่ยมและติดตามผลการปฏิบัติงาน ศูนย์อำนวยการร่วมป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลปีใหม่ พ.ศ. 2567 จังหวัดสุราษฎร์ธานี ในช่วงควบคุมเข้มข้น ระหว่างวันที่ 29 ธันวาคม 2566 ถึงวันที่ 4 มกราคม 2567 ในพื้นที่ 5 อำเภอ ดังนี้
1.จุดตรวจเยี่ยมโคอ๊อฟสุราษฎร์ธานี (อำเภอพุนพิน)
2.จุดตรวจเยี่ยม ปตท.กองบิน7 (อำเภอพุนพิน)
3.จุดตรวจเยี่ยมทางหลวง 41 (อำเภอท่าฉาง)
4.จุดตรวจเยี่ยมหน้าที่ว่าการอำเภอวิภาวดี (อำเภอวิภาวดี)
5.จุดตรวจเยี่ยมแยกป่าเว (อำเภอไชยา)
6.จุดตรวจเยี่ยมแยกหนองนิล (อำเภอท่าชนะ)
ซึ่งการตรวจเยี่ยมในวันนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นจุดตรวจจุดบริการประชาชนตลอดแนวถนนทางหลวงหมายเลข 41 สายเอเชียฝั่งขาขึ้น เนื่องจากเป็นวันที่ประชาชน จะเริ่มทยอยเดินทางกลับเข้าทำงานทำให้ภาพรวมการจราจรค่อนข้างหนาแน่น โดยเฉพาะจุดที่มีการก่อสร้าง และจุดที่เป็นทางแยกที่มีสัญญาณไฟจราจร จะมีรถติดสะสมตามจังหวะไฟแดง