วันที่ 18 เมษายน 2566 เวลา 9.30 น. ณ ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ประชุมสรุปผลการดำเนินงานศูนย์ปฏิบัติการร่วมป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนน ทางน้ำ และทางอากาศ ช่วงเทศกาลสงกรานต์ 2566 จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมี นายบุญเรือง หลงละลวด หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดสุราษฎร์ธานี ผู้แทนส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ร่วมประชุม โดยช่วงแรกเป็นการร่วมประชุมผ่านระบบคอนเฟอร์เร้น ร่วมกับ ศูนย์ปฏิบัติการร่วมฯ ที่กระทรวงมหาดไทย เพื่อสรุปภาพรวมระดับประเทศ และรับนโยบายจากส่วนกลาง ตลอดจน ถอดบทเรียนเพื่อนำมาปรับใช้ในแต่ละพื้นที่
จากนั้น ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้หารือ ร่วมกับที่ประชุม เพื่อวิเคราะห์สาเหตุของอุบัติเหตุ และผู้เสียชีวิต ตลอดช่วงรณรงค์สัญจรปลอดภัย ตั้งแต่วันที่ 11-17 เมษายน 2566 ซึ่งจังหวัดสุราษฎร์ธานี เกิดอุบัติเหตุรวม 60 ครั้ง บาดเจ็บ 61 คน เสียชีวิต 7 คน อยู่ในเกณฑ์ลดลงร้อยละ 5 จากค่าเฉลี่ยย้อนหลัง 3 ปี ยกเว้นจำนวนผู้เสียชีวิตที่มากกว่า เกณฑ์ที่ตั้งไว้ 2 ราย โดย รถจักรยานยนต์ เป็นยานพาหนะที่เกิดอุบัติเหตุมากที่สุด สาเหตุหลักของอุบัติเหตุ คือ การขับรถเร็วเกินกำหนด รองลงมาคือ ทัศนะวิสัยไม่ดี และตัดหน้ากระชั้นชิด ตามลำดับ ส่วนสาเหตุการบาดเจ็บและเสียชีวิตจากอุบัติเหตุ อันดับ 1 คือ การไม่สวมหมวกนิรภัย ขณะที่อำเภอที่เกิดอุบัติเหตุมากที่สุด ได้แก่ อำเภอบ้านนาสาร และอำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี รวม 7 ครั้ง อำเภอที่มีผู้เสียชีวิตมากที่สุด คือ อำเภอเกาะสมุย 2 ราย ส่วนอำเภอที่ไม่เกิดอุบัติเหตุ คือ อำเภอเคียนซา และ อำเภอดอนสัก
ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ขอบคุณเจ้าหน้าที่ทุกภาคส่วน ที่ได้ปฏิบัติหน้าที่อย่างเข้มแข็ง ตลอดช่วงเทศกาลสงกรานต์ ปีนี้ แต่ได้เน้นย้ำว่า การป้องกันและลดอุบัติเหตุโดยเฉพาะ ทางถนน ยังคงต้องทำงานหนักกันต่อไป ทั้งการรณรงค์สร้างความตระหนักถึงอันตรายและผลกระทบจากอุบัติเหตุ เพราะสถิติจากเทศกาลสงกรานต์ทำให้เห็นว่า ยังมีประชาชนที่ใช้รถจักรยานยนต์อีกจำนวนมาก ที่ไม่สวมหมวกนิรภัย ซึ่งหากเกิดอุบัติเหตุ จะทำให้บาดเจ็บรุนแรง ถึงขั้นเสียชีวิตได้ และผู้ที่ได้รับผลกระทบมากที่สุด คือ ครอบครัว รวมถึง ปัญหาเมาแล้วขับ ที่มีสถิติการจับกุมสูงขึ้น จึงยังต้องบังคับใช้กฎหมายอย่างเข้มงวดต่อไป