วันที่ 12 เมษายน 2566
นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมจุดตรวจจุดชะลอความเร็ว และท่าเรือเฟอร์รี่ ในพื้นที่อำเภอกาญจนดิษฐ์และอำเภอดอนสัก ถนนสาย 401 สุราษฎร์ธานี - นครศรีธรรมราช และ เส้นทางไปยังท่าเรือเฟอร์รี่ โดยมี นายอุดมศักดิ์ ขาวหนูนา ผู้อำนวยการศูนย์ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยเขต 11 สุราษฎร์ธานี นายบุญเรือง หลงละลวด หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดสุราษฎร์ธานี นายจตุรงค์ แก้วกสิ ขนส่งจังหวัดสุราษฎร์ธานี ร่วมตรวจเยี่ยม และมี นายพูนศักดิ์ โสภณปทุมรักษ์ นายอำเภอกาญจนดิษฐ์ และนายจักรกฤษณ์ ฝั่งชลจิตร์ นายอำเภอดอนสัก ร่วมต้อนรับ
โอกาสนี้ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานีได้มอบเครื่องดื่ม ของว่าง ให้กับเจ้าหน้าที่ ตามจุดตรวจต่างๆเพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ พร้อมกับ เน้นย้ำให้นายอำเภอ ผู้นำท้องถิ่นท้องที่ เจ้าหน้าที่ประจำด่านตรวจ ให้เฝ้าระวังป้องกันอุบัติเหตุขั้นสูงสุด โดยเฉพาะตั้งจุดชะลอความเร็วรถ เพิ่มป้ายเตือน กรวยจราจร ไฟวาบ รวมถึง สกัดกั้นผู้ที่ดื่มแล้วขับไม่ให้ออกมาใช้รถใช้ถนน และบังคับใช้กฎหมายอย่างเข้มงวด
นอกจากนี้ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานียังได้ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมท่าเรือซีทรานเฟอร์รี่ ซึ่งในช่วงเทศกาลจะมีผู้โดยสารมากกว่าปกติ รวมถึง ล่าสุด ยอดนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติที่เดินทางเข้าพื้นที่เกาะท่องเที่ยว มีแนวโน้มเพิ่มขึ้นต่อเนื่องซึ่งจะส่งผลดีต่อเศรษฐกิจในพื้นที่ แต่สิ่งที่ต้องเฝ้าระวัง คือ การอุบัติเหตุกับนักท่องเที่ยว จึงได้เน้นย้ำให้ สำนักงานเจ้าท่าภูมิภาค สาขา สุราษฎร์ธานี และสาขาเกาะสมุย เกาะพะงัน ได้เข้มงวดมาตรการความปลอดภัยในการโดยสารเรือโดยเฉพาะ การสวมเสื้อชูชีพของผู้โดยสาร และอุปกรณ์ความปลอดภัยบนเรือ ก่อนออกเรือให้เรียบร้อย และขอความร่วมมือให้ผู้ประกอบการให้เช่ารถจักรยานยนต์ เน้นย้ำกับนักท่องเที่ยวโดยเฉพาะชาวต่างชาติให้สวมหมวกนิรภัย เพื่อป้องกันการบาดเจ็บหรือเสียชีวิตจากอุบัติเหตุ
สำหรับสถิติการเกิดอุบัติเหตุในช่วง 7 วันสัญจรปลอดภัยของจังหวัดสุราษฎร์ธานี เข้าสู่ช่วงเที่ยงวันของวันที่ 2 จำนวนผู้เสียชีวิต ยังคงที่อยู่ที่ 1 ราย