วันที่ 11 เมษายน 2566 ระหว่างเวลา 13.30-17.00 น.
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ตรวจเยี่ยมและติดตามผลการปฏิบัติงาน ศูนย์อำนวยการร่วมป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ พ.ศ. 2566 ระหว่างวันที่ 11 เมษายน 2566 ถึงวันที่ 17 เมษายน 2566 ในพื้นที่ 3 อำเภอ ดังนี้
- จุดตรวจป้อมตำรวจ หน้าตลาดสหกรณ์ (อำเภอวิภาวดี)
- จุดบริการทางลงท่าน้ำ อบจ. ตำบลตะกุกใต้ (อำเภอวิภาวดี)
- จุดบริการโมถ่าย หมู่ที่ 2 ตำบลโมถ่าย (อำเภอไชยา)
- จุดบริการป่าเว ตำบลป่าเว (อำเภอไชยา)
- จุดบริการแยกหนองนิล ตำบลสมอทอง (อำเภอท่าชนะ)
พบ เจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง เจ้าหน้าที่ตำรวจ เจ้าหน้าสาธารณสุข ผู้นำท้องถิ่น ผู้นำท้องที่ ประชาชนจิตอาสา และผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ร่วมปฏิบัติงานและรายงานสถานการณ์ปัจจุบัน ณ จุดบริการ/จุดตรวจดังกล่าว โดยได้พบปะให้กำลังใจและเน้นย้ำข้อสั่งการของผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ให้ทำทุกวิถีทางเพื่อป้องกันและลดอุบัติเหตุ โดยเฉพาะการลดจำนวนผู้เสียชีวิต และขอความร่วมมือประชาชน ใช้ความระมัดระวัง และปฏิบัติตามกฎจราจรอย่างเคร่งครัด โดยเฉพาะผู้ที่ขับขี่รถจักรยานยนต์ จะต้องสวมหมวกนิรภัยทุกครั้งที่ขับขี่ ซึ่งการสวมใส่หมวกนิรภัย จะช่วยลดการบาดเจ็บและเสียชีวิตได้
สถานการณ์ปัจจุบัน : ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 41 (ขาล่องใต้) มีผู้ใช้รถใช้ถนนเพิ่มขึ้น ส่งผลให้รถเริ่มหนาแน่นขึ้น แต่ยังสามารถเคลื่อนตัวได้ โดยรวมสถานการณ์ทั่วไป ปกติ