วันที่ 2 มีนาคม 2566 เวลา 10.00 น.
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานการประชุมสร้างความเข้าใจและจัดทำบันทึกความร่วมมือในการสนับสนุนงบประมาณ โครงการสร้างความเข้มแข็งชุมชน ประจำปีงบประมาณ 2566 ระหว่างสถาบันพัฒนาองค์กรชุมชน (องค์การมหาชน) และผู้แทนสภาองค์ชุมชนในจังหวัดสุราษฎร์ธานี ณ ห้องประชุมเทศบาลตำบลวัดประดู่ อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี โดยมีผู้อำนวยการสถาบันพัฒนาองค์กรชุมชนเขตภาคใต้ พัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดสุราษฎร์ธานี นายกเทศมนตรีวัดประดู่ และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วม
การบันทึกข้อตกลงดังกล่าว เป็นการร่วมมือกันของสถาบันพัฒนาองค์กรชุมชน(องค์การมหาชน) และสภาองค์ชุมชนในจังหวัดสุราษฎร์ธานี ร่วมกันขับเคลื่อนโครงการสร้างความเข้มแข็งชุมชน ส่งเสริมการมีส่วนร่วมของประชาชนในการป้องกันและปราบปรามการทุจริต ซึ่งได้มีสำนักงาน ป.ป.ท. สำนักงาน ป.ป.ช ภาค 8 ร่วมสร้างการรับรู้และจิตสำนึกประชาชนในพื้นที่ สร้างระบบพื้นที่เปิดเผยโปร่งใสให้ประชาชนรับรู้ข้อมูลโครงการและงบประมาณ และสร้างธรรมาภิบาลภาคประชาชน องค์กรชุมชน รวมทั้งปฏิบัติการเฝ้าระวังและแจ้งเบาะแสการทุจริตและประพฤติมิชอบในพื้นที่ โดยให้องค์กรภาคประชาชนเข้ามาเป็นกลไกในการทำงานร่วมกับหน่วยงานภาครัฐที่มีหน้าที่โดยตรง และร่วมมือกันพัฒนาจังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมีเป้าหมายเดียวกันคือ ประชาชนมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น มีรายได้ และได้รับการดูแลปัจจัยพื้นฐาน