วันที่ 6 พฤศจิกายน 2566 เวลา 10.30 น. ณ สนามริมคลองตลาดนัดหน้าสถานีดับเพลิง เทศบาลตำบลท่าฉาง อำเภอท่าฉาง
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในพิธีเปิดงานประเพณีชักพระ ทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาว ประจำปี 2566 อำเภอท่าฉาง ซึ่งกำหนดจัดระหว่างวันที่ 5-13 พฤศจิกายน 2566
โดยมีวัตถุประสงค์ในการจัดงาน ประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่า และแข่งเรือยาว ประจำปี 2566 ครั้งนี้ เพื่อสืบสาน ส่งเสริม อนุรักษ์ประเพณีชักพระ- ทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาว สืบต่อ และทำนุบำรุงพุทธศาสนา เพื่อส่งเสริมกระบวนการมีส่วนร่วมของภาคีเครือข่ายการพัฒนา และส่งเสริมความเข้มแข็ง ความสามัคคีของชุมชน เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยว และกระตุ้นเศรษฐกิจในชุมชนกำหนดจัดงานประเพณี