วันที่ 23 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. ณ ห้องประชุมเมืองคนดี ชั้น 5 อาคารศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในการประชุมปรึกษาหารือร่วมกันเพื่อรับฟังความคิดเห็น ข้อเสนอแนะจากทุกภาคส่วนในการจัดทำแผนพัฒนากลุ่มจังหวัด (พ.ศ. 2566-2570) ฉบับทบทบทวนและจัดทำแผนปฏิบัติราชการประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2569
ตามมติคณะกรรมการนโยบายการบริหารงานเชิงพื้นที่แบบบูรณาการ (ก.น.บ.) เห็นชอบนโยบาย หลักเกณฑ์ และวิธีการจัดทำแผนของจังหวัดและกลุ่มจังหวัดโดยให้กลุ่มจังหวัดดำเนินการจัดทำแผนพัฒนากลุ่มจังหวัด พ.ศ. 2566-2570 ฉบับทบทวน เพื่อให้สอดคล้องกับกรอบระยะเวลาการจัดทำแผนแม่บทภายใต้ยุทธศาสตร์ชาติ ระยะ 20 ปี และวัตถุประสงค์ ทิศทางการพัฒนาในอนาคตของกลุ่มจังหวัด 5 ปี (พ.ศ. 2566-2570 ) โดยได้กำหนดให้กลุ่มจังหวัดส่งแผนฯ ซึ่งในกระบวนการจัดทำแผนพัฒนากลุ่มจังหวัดและแผนปฏิบัติราชการประจำปี จะต้องมีการทบทวนเป้าหมายการพัฒนา ประเด็นการพัฒนาและแนวทางการพัฒนา เพื่อให้สอดคล้องกับบริบทปัจจุบันของกลุ่มจังหวัดฯ