วันที่ 12 มิถุนายน 2566 เวลา 9.30 น. ณ ห้องประชุมนางยวน ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี ชั้น 5
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในการประชุมเพื่อพิจารณาคัดเลือกพ่อตัวอย่างแห่งชาติ ปี พ.ศ.2566 ตามที่สมาคมผู้อาสาสมัคร ช่วยการศึกษาและคัดเลือกพ่อตัวอย่างแห่งชาติ ได้กำหนดจัดงานวันพ่อแห่งชาติ ปี 2566 เป็นปีที่ 44 ในวันอังคารที่ 5 ธันวาคม 2566 ณ โรงแรมเซ็นทรา บายเซ็นทารา ศูนย์ราชการและคอนเวนชันเซ็นเตอร์ แจ้งวัฒนะ กรุงเทพมหานคร เพื่อเฉลิมพระเกียรติและแสดงความจงรักภักดีแด่พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และคัดเลือกยกย่องสรรเสริญบุคคลซึ่งเป็นพ่อที่ดี สมควรได้รับเกียรติเป็นพ่อตัวอย่างแห่งชาติ ประจำปี 2566 โดยให้จังหวัดพิจารณาดำเนินการคัดเลือกพ่อตัวอย่างของจังหวัดๆ ละ 2 คน
สำหรับจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้พิจารณาคัดเลือกพ่อตัวอย่าง จำนวน 2 คน คือ นายณรงค์ เสมียนเพชร และนายเอกลักษณ์ จันทร์อุดม
ในการนี้มี นายกล้าณรงค์ ยุติธรรม หัวหน้าสำนักงานจังหวัดสุราษฎร์ธานี , คณะกรรมการและผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องเข้าร่วมในการประชุมดังกล่าว