วันที่ 17 ตุลาคม 2566 เวลา 8.30-8.50 น. ณ สถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ออกรายการ "ผู้ว่าฯคุยกับประชาชน" เพื่อประชาสัมพันธ์ การจัดงานประเพณีชักพระ-ทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาวประจำปี 2566 ซึ่งกำหนดจัดระหว่างวันที่ 26 ตุลาคม - 3 พฤศจิกายน 2566 ณ ริมเขื่อนแม่น้ำตาปี อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี
มาตรการการช่วยเหลือแรงงานไทยที่ทำงานอยู่ในประเทศอิสราเอล ซึ่งจังหวัดสุราษฎร์ธานี มีแรงงานที่เดินทางไปทำงานที่ประเทศอิสราเอล จำนวน 7 ราย ซึ่งทั้งหมดปลอดภัย โดยเมื่อวันที่ 16 ต.ค.66 เหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี และส่วนราชการกระทรวงแรงงานในจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ลงพื้นที่ไปเยี่ยมให้กำลังใจและมอบสิ่งของบรรเทาทุกข์แก่ครอบครัวของแรงงานเหล่านี้
รวมทั้ง ร่วมแสดงความยินดีกับคุณครู จังหวัดสุราษฎร์ธานี จำนวน 3 ราย ที่เข้ารับพระราชทาน “รางวัลครูขวัญศิษย์” จากสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยมูลนิธิรางวัลสมเด็จเจ้าฟ้ามหาจักรี