วันที่ 26 กันยายน 2566 เวลา 10.00 น. ณ ท่าอากาศยานกองบิน 7 อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ นายพลากร สุวรรณรัฐ องคมนตรี เป็นผู้แทนพระองค์ไปมอบปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ประจำปีการศึกษา 2563-2564 ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยราชภัฏเขตภาคใต้ ประจำปีการศึกษา 2563-2564 โดยมีนายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วย นางอุรสา จินโต นายกเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี ตลอดจน ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ร่วมต้อนรับ
จากนั้น เวลา 10.30 น. นายพลากร สุวรรณรัฐ องคมนตรี เดินทางถึง หอประชุมวชิราลงกรณ มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นผู้แทนพระองค์มอบปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี ประจำปีการศึกษา 2563-2564 ซึ่งจัดขึ้นเป็นวันแรก ณ โดยมีผู้สำเร็จการศึกษาในระดับปริญญาโท และปริญญาตรี เข้ารับมอบปริญญาบัตร รวม 3,925คน
ขณะที่บรรยากาศภายในมหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี มีบรรดาญาติ และครอบครัว ของบัณฑิต มาร่วมแสดงความยินดีกับผู้เข้ารับพระราชทานปริญญาบัตรในครั้งนี้ จำนวนมาก โดยมี เจ้าหน้าที่ของมหาวิทยาลัย จิตอาสาพระราชทาน และนักศึกษา ร่วมดูแลอำนวยความสะดวก นอกจากนี้ ยังได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าหัว ในการจัดตั้งโรงครัวพระราชทาน เพื่อให้บริการผู้เข้าร่วมพิธีทุกวัน พร้อมทั้งการจัดหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ และจิตอาสาพยาบาล กระจายอยู่ตามจุดต่างๆ ทั่วมหาวิทยาลัย เพื่อคอยดูแลปฐมพยาบาลประชาชน
ข่าว/ภาพ – ส.ปชส.สุราษฎร์ธานี