วันที่ 18 กรกฎาคม 2567 เวลา 11.00 น. ที่ โรงแรมบรรจงบุรี จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการยกระดับธรรมาภิบาลภาคประชาสังคมในระดับการปกครองท้องที่ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 รุ่นที่ 5 โดยมีนางสาวศรารัตน์ ภูฆัง ผู้แทนสำนักบริหารการปกครองท้องท้องที่กรมการปกครอง ปลัดอำเภอ คณะกรรมการหมู่บ้านจาก 14 จังหวัดภาคใต้กว่า 300 คน ร่วมกิจกรรม
โดยกรมการปกครอง ในฐานะหน่วยงานหลักที่ดูแลกำนัน ผู้ใหญ่บ้านและ คณะกรรมการหมู่บ้านทั่วประเทศ พยายามพัฒนาและขับเคลื่อน การดำเนินงานของคณะกรรมการหมู่บ้าน ร่วมกับทุกภาคส่วน เพื่อให้คณะกรรมการหมู่บ้านเป็นกำลังและกลไกสำคัญในการป้องกันการทุจริต และการปราบปรามการทุจริตที่มีประสิทธิภาพ จึงได้จัดทำโครงการยกระดับธรรมาภิบาลภาคประชาสังคมในระดับการปกครองท้องที่ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 ต่อเนื่อง เป็นปีที่ 4 เพื่อพัฒนาองค์ความรู้และนวัตกรรมที่เท่าทันต่อสถานการณ์ สำหรับใช้ในการปลูกฝังวิธีคิด ปลุกจิตสำนึก ให้มีวัฒนธรรมและพฤติกรรมชื่อสัตย์สุจริต ให้แก่คณะกรรมการหมู่บ้าน เนื่องจากมีความใกล้ชิดและสามารถนำไปถ่ายทอดให้กับพี่น้องประชาชนได้อย่างเป็นรูปธรรมและยั่งยืน
จากนั้น ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้นำคลิปวีดิโอเพลง "ความดีอยู่เหนือสิ่งอื่นใด" ซึ่งขับร้อง และแต่งโดยนายสมชาย นิลศรี ศิลปินชาวจังหวัดปัตตานี อดีตแชมป์ไทยแลนด์ก็อตทาเลนต์3 เมื่อปี 2556 ดูแลการผลิต โดย สุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย และ อำนวยการสร้าง โดย ดร.วันดี กุญชรยาคง จุลเจริญ นายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย ซึ่งมีเนื้อหากล่าวถึง ความภาคภูมิใจของคนไทย ใต้ร่มพระบารมีพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว เพื่อรวมพลังคนไทยทั่วประเทศ น้อมนำพระราชดำรัส ของพระองค์ท่าน มาเป็นแบบอย่างในการทำความดี โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน ซึ่งผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ฝากให้ ผู้เข้าร่วมประชุม ได้นำเอาเพลงดังกล่าว ไปเผยแพร่ในช่องทางต่างๆ สู่ประชาชน โดยเฉพาะในห้วงปีมหามงคล ที่พระองค์ทรงเจริญพระชนมพรรษาครบ 6 รอบ 72 พรรษา 28 กรกฎาคม 2567 และ ยังได้เล่าประสบการณ์ทำงานในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ได้ไปรับราชการอยู่เกือบครึ่งชีวิต โดยเฉพาะการผนึกกำลังผู้นำท้องที่ท้องถิ่นและชาวบ้านในตำบลปูโยะ อำเภอสุไหงโกลก จังหวัดนราธิวาส ในการลงแรง บริจาคทุน สร้างสะพานไม้เจาะบากงขึ้นใหม่อีกครั้ง โดยคงรูปแบบให้เหมือนกับภาพถ่าย เมื่อวันที่ 7 กันยายน 2524 ที่พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศ มหาภูมิพลอดุยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เสด็จพระราชดำเนินมาปฏิบัติพระราชกรณียกิจ ในพื้นที่บ้านเจาะบากง หมู่ที่ 3 ตำบลปูโยะ และได้เสด็จลงจากรถยนต์พระที่นั่ง และประทับอยู่บนสะพานดังกล่าว เพื่อน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้ของพระองค์ และถ่ายทอดเรื่องราวในอดีตสู่อนุชนรุ่นหลัง