วันที่ 23 พฤษภาคม 2567 เวลา 15.00 น.
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เดินทางไปตรวจเยี่ยมหน่วยรับสมัครสมาชิกวุฒิสภา ณ หน่วยรับสมัคร พื้นที่อำเภอเมืองฯ จังหวัดสุราษฎร์ธานี เพื่อตรวจดูความเรียบร้อยและให้กำลังใจเจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานประจำหน่วยรับสมัคร รวมถึงให้กำลังใจพี่น้องประชาชนที่เดินทางมาสมัครสมาชิกวุฒิสภาในวันนี้ ซึ่งจากการตรวจเยี่ยมใน ปรากฏว่า การรับสมัครดำเนินไปด้วยความเรียบร้อย เบื้องต้นยังไม่พบข้อร้องเรียนการกระทำผิดแต่อย่างใด ขณะที่ผู้มีสิทธิสมัครได้ทยอยมาสมัครกันอย่างต่อเนื่อง ก่อนจะทำการปิดรับสมัครในวันที่ 24 พฤษภาคม 2567 ในเวลา 16.00 น.
สำหรับการรับสมัครสมาชิกวุฒิสภาในครั้งนี้ จังหวัดสุราษฎร์ธานีแบ่งเขตการรับสมัคร 19 เขต ตามอำเภอทั้ง 19 อำเภอ ทั่วทั้งจังหวัดสุราษฎร์ธานี สำหรับผู้ที่สนใจสมัครสามารถสมัครได้ตามที่ว่าการอำเภอทุกอำเภอ.