วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.30 น.
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานการประชุมหารือความร่วมมือยานยนต์ไฟฟ้า ณ ห้องประชุมสำนักงานจังหวัดสุราษฎร์ธานี ชั้น 2 ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
ด้วยมติคณะรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 16 ตุลาคม 2566 มีมติสนับสนุนการผลิตและการใช้รถยนต์ไฟฟ้า (Electic Vehicle EV) เพื่อลดการปล่อยมลพิษ ในการนี้ ศูนย์พัฒนายานยนต์ไฟฟ้ามหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ จึงได้ดำเนินการจัดการประชุมเพื่อผลักดัน แลกเปลี่ยน แนวทางการพัฒนาอุตสาหกรรมEV ของภาคใต้ พร้อมนำเรือไฟฟ้าเข้าทดสอบในพื้นที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี เพื่อให้เป็นไปตามมติคณะรัฐมนตรี