วันพุธที่ 7 กุมภาพันธ์ 2567 ตั้งแต่เวลา 10.00 น. นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมนายชวลิต โรจนรัตน์ นายอำเภอไชยาลงพื้นที่เตรียมความพร้อมขับเคลื่อนสุราษฎร์ธานีสู่เมืองมรดกโลก ณ วัดพระบรมธาตุไชยาราชวรวิหาร และวัดรัตนาราม (วัดแก้ว) เพื่อศึกษาข้อมูลหลักฐานทางประวัติศาสตร์ และโบราณคดีในพื้นที่ที่ยังปรากฏอยู่ในพื้นที่เพื่อเตรียมการเสนอให้จังหวัดสุราษฎร์ธานีเป็นมรดกโลกต่อไป
ต่อมาตั้งแต่เวลา 11.30 น. นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ลงพื้นที่ติดตามการเตรียมการก่อสร้างเจดีย์ชเวดากอง ณ วัดสามัคคีวัฒนาราม อำเภอท่าชนะ เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ในวันที่ 28 กรกฎาคม 2567 โดยมีนายสำนวน ทองศรี นายอำเภอท่าชนะ พร้อมผู้นำท้องที่ ผู้บริหารท้องถิ่นให้การต้อนรับ พร้อมทั้งได้ลงพื้นที่ศึกษาเตรียมการก่อสร้างท่าเรือขนาดเล็ก ณ หาดสำเร็จ อำเภอท่าชนะด้วย