วันที่ 21 พฤศจิกายน 2566
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ลงพื้นที่อำเภอชัยบุรี จังหวัดสุราษฎร์ธานี ตามโครงการบำบัดทุกข์บำรุงสุข เพื่อรับฟัง ปัญหาจากส่วนราชการ ผู้นำท้องที่ท้องถิ่นและชาวบ้านในพื้นที่ เพื่อเก็บรวบรวมข้อมูลเชิงลึก นำไปสู่การแก้ปัญหาอย่างเป็นรูปธรรม โดยมีนายอุทัย เทือกสุบรรณ นายอำเภอชัยบุรี พร้อมด้วย ผู้นำท้องที่ ท้องถิ่น ร่วมต้อนรับและให้ข้อมูลตลอด ในการลงพื้นที่
กิจกรรมเริ่มจากการประชุมมอบนโยบายและแนวทางปฏิบัติราชการ “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” แก่หัวหน้าส่วนราชการ กำนันผู้ใหญ่บ้าน ณ ที่ว่าการอำเภอชัยบุรี จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้เน้นย้ำ ให้ทุกภาคส่วนในพื้นที่ ทำงานด้วยความรักความสามัคคี หลีกเลี่ยงความขัดแย้งและย้ำเรื่องปัญหายาเสพติดการทำลายทรัพยากรธรรมชาติ ตลอดจนอาชญากรรมทุกชนิดที่จะต้องร่วมกันแก้ปัญหาอย่างจริงจังและห้ามเจ้าหน้าที่ของรัฐเกี่ยวข้องโดยเด็ดขาด
จากนั้นผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานีได้เดินทางไปพบประชาชน ณ แปลงสวนปาล์มน้ำมันในพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติ (ป่าบ้านหมากและป่าปากพัง) ที่ได้รับการจัดสรรจาก คทช.จังหวัดสุราษฎร์ธานี แปลงหมู่ที่ 4 ตำบลไทรทอง อำเภอชัยบุรี และแปลงหมู่ที่ 9 ตำบลคลองน้อย อำเภอชัยบุรีและติดตามการแก้ไขปัญหาที่ดินทำกินการจัดสรรที่ดินสวนปาล์มน้ำมันที่หมดสัมปทาน ของบริษัทเอกชน ผ่านคณะอนุกรรมการนโยบายที่ดินจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ระบุว่า เรื่องนี้ได้เร่งรัดให้ดำเนินการโดยเร็วที่สุด ภายใต้กรอบของระเบียบกฎหมาย ซึ่งหากส่วนไหนอยู่ภายใต้อำนาจของผู้ว่าราชการจังหวัดก็พร้อมที่จะขับเคลื่อนให้สำเร็จเร็วที่สุด โดยกระบวนการทางกฎหมายของที่ดิน ขณะนี้เสร็จสิ้นแล้ว ปัจจุบันอยู่ในขั้นตอนของการตรวจสอบคุณสมบัติการจัดลำดับรายชื่อของประชาชนที่มีสิทธิ์ได้รับที่ดินทำกินและจัดสรรลงแปลง ซึ่งคาดว่าจะดำเนินการได้ในเร็ววัน ต่อจากนั้นผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานีได้เดินทางไปนมัสการสิ่งศักดิ์สิทธิ์และเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์ท้องถิ่นวัดสมัยสุวรรณก่อนเดินทางไปพักแรม ณ อำเภอพนม เพื่อลงพื้นที่เป็นอำเภอต่อไปในวันรุ่งขึ้น