วันที่ 14 พฤศจิกายน 2566 เวลา 09.00 น. ณ อาคารศูนย์กลางการประชุมสัมมนาภาคใต้ตอนบน ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี นำข้าราชการ ศาล ทหาร ตำรวจ ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดสุราษฎร์ธานี หน่วยงานรัฐวิสาหกิจ เจ้าหน้าที่ภาครัฐ ภาคเอกชน และตัวแทนเกษตรกรในจังหวัดสุราษฎร์ธานี วางพานพุ่มดอกไม้ถวายราชสักการะ น้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณและแสดงความจงรักภักดี หน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เนื่องในวันพระบิดาแห่งฝนหลวง ประจำปี 2566
ทั้งนี้ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ที่พระองค์ทรงตรากตรำพระวรกายในการทรงงานคิดค้น วิจัย หาวิธีการทำฝนหลวง เพื่อแก้ไขปัญหาความทุกข์ยากของเกษตรกร และประชาชนที่ประสบปัญหาภัยแล้ง รวมทั้งปัญหาการขาดแคลนน้ำของประเทศจนเกิดเป็นโครงการพระราชดำริฝนหลวง ซึ่งประสบความสำเร็จตามพระราชประสงค์ในการแก้ไขปัญหาภัยแล้งของประชาชนในระยะต่อมาจนถึงปัจจุบัน พร้อมทั้งยกระดับคุณภาพชีวิต บำบัดทุกข์บำรุงสุขของราษฎรให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น
ในโอกาสนี้ หน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ในพื้นที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้จัดนิทรรศการเกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของฝนหลวงหลักการและวิธีการทำฝนหลวง พร้อมพระราชกรณียกิจเกี่ยวกับการเกษตรของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ให้ข้าราชการ นักเรียนนักศึกษา และประชาชนได้เรียนรู้ด้วย.