วันที่ 9 พฤศจิกายน 2566 เวลา 10.00 น.
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานเปิดโครงการราชทัณฑ์ปันสุข ทำความ ดี เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ จังหวัดสุราษฎร์ธานี (กิจกรรมหน่วยทันตกรรมพระราชทาน) ที่จัดขึ้น ณ เรือนจำกลางสุราษฎร์ธานี อำเภอกาญจนดิษฐ์ จังหวัดสุราษฎร์ธานี เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา 72 พรรษา วันที่ 28 กรกฎาคม 2567
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี ร่วมกับหน่วยทันตกรรมพระราชทาน คณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาสัยสงขลานครินทร์ เทศบาลนครสุราษฏร์ธานี และโรงพยาบาล/หน่วยงานในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข จัดบริการหน่วยทันตกรรม ให้บริการถอนฟัน ผ่าฟันคุด อุดฟัน และขูดหินปูน แก่ผู้ต้องขังในเรือนจำกลางสุราษฎร์ธานี ระหว่างวันที่ 9 – 10 พฤศจิกายน 2566 เพื่อให้ผู้ป่วยเข้าถึงการรับการรักษาพยาบาลอย่างเท่าเทียม ตามหลักมนุษยธรรม และเมื่อพ้นโทษจะได้มีสุขภาพสมบูรณ์ทั้งกายและใจ ออกมาสู่สังคมภายนอกและประกอบอาชีพสุจริตได้อย่างมีคุณภาพ