วันที่ 18 ตุลาคม 2566
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ในฐานะรองผู้อำนวยการจิตอาสาพระราชทานจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในกิจกรรมจิตอาสาพัฒนาและจิตอาสาบริการ เนื่องในวันคล้ายวันพระบรมราชสมภพพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหามงกุฎ พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระสยามเทวมหามกุฏวิทยมหาราช ที่จัดขึ้น ณ วัดสมหวัง ตำบลวัดประดู่ อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมี นางพรรณทิพย์ เจริญวรรณ รองนายกเหล่ากาชาดจังหวัดสุราษฎร์ธานี หัวหน้าส่วนราชการ จิตอาสาพระราชทานและประชาชนทุกหมู่เหล่าเข้าร่วมกิจกรรมเป็นจำนวนมาก เพื่อร่วมแสดงออกถึงความจงรักภักดี น้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณอันหาที่สุดมิได้ และเพื่อน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ที่พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทร มหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชทานโครงการจิตอาสาพระราชทาน ด้วยทรงมุ่งหวังให้พสกนิกรทุกหมู่เหล่า ปรองดอง สามัคคี ร่วมมือร่วมใจ ประกอบกิจกรรมสาธารณะเพื่อประโยชน์สุขของชุมชนส่วนรวม โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน ให้มีความรักความผูกพันของ 4 สถาบันหลักของชาติ คือ สถาบันชาติ สถาบันศาสนา สถาบันพระมหากษัตริย์ และประชาชน
โดยในวันนี้ ได้ร่วมกันเก็บกวาดขยะ ตัดแต่งกิ่งไม้ พัฒนาทำความสะอาดโดยรอบบริเวณวัด และกิจกรรมจิตอาสาให้บริการ อาทิ เช็คซ่อมยานพาหนะ เครื่องจักรกลการเกษตร และบริการตัดแต่งทรงผม ฟรี อีกด้วย.//สำนักงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสุราษฎร์ธานี