วันที่ 18 ตุลาคม 2566
นายเจษฏา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วยนางดาเรศ จิตรัตน์ ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดสุราษฎร์ธานี ร่วมเก็บเกี่ยวผลผลิตพืชผักสวนครัวปลอดสารพิษ เพื่อนำมาปรุงทำอาหารรับประทานภายในจวนผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งเป็นผักปลอดสารพิษที่ปลูกไว้เมื่อหลายเดือนก่อน เป็นการรณรงค์ปลูกผักสวนครัว โดยการน้อมนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงของในหลวงรัชกาลที่ 9 มาเป็นแนวทางปฏิบัติ เพื่อลดค่าใช้จ่ายในระดับครัวเรือน และสร้างความมั่นคงทางอาหารให้กับราษฎร ได้มีพืชผักสวนครัว มีอาหารในการดำรงชีวิต และมีคุณภาพชีวิตที่ดี โดยผู้ว่าราชการจังหวัดเป็นต้นแบบ เป็นตัวอย่างในการนำพี่น้องประชาชนในพื้นที่ ให้เป็นแนวทางในการดำรงชีวิตที่มั่นคงต่อไป
โอกาสนี้ นายเจษฏา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้กล่าวเชิญชวนให้พี่น้องประชาชนชาวจังหวัดสุราษฎร์ธานี ที่มีพื้นที่สามารถที่จะปลูกพืชผักสวนครัวได้ หันมาปลูกผักสวนครัวไว้กินเอง มีพืชผักที่สด สะอาด ปราศจากสารเคมีหรือสารพิษตกค้าง และที่สำคัญที่สุดคือ ได้ประหยัดค่าใช้จ่ายในครัวเรือนอีกด้วย.
ภาพ/ข่าว - สนง.ประชาสัมพันธ์ จ.สุราษฎร์ธานี