วันที่ 22 สิงหาคม 2566
นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในพิธีมอบสมุดประจำตัวผู้ได้รับการคัดเลือกให้ทำกินในชุมชน ตามนโยบายรัฐบาล (คทช.) ในพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติ “ป่าคลองน้ำเฒ่า” ณ ศาลาประชาคมอำเภอบ้านนาสาร จังหวัดสุราษฏร์ธานี ตามที่คณะกรรมการนโยบายที่ดินแห่งชาติ โดยคณะกรรมการจัดหาที่ดินได้กำหนดให้นำพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติ “ป่าคลองน้ำเฒ่า” อำเภอบ้านนาสาร จังหวัดสุราษฎร์ธานี มาจัดให้กับประชาชนเพื่อทำประโยชน์เป็นที่อยู่อาศัยและที่ทำกินในลักษณะแปลงรวม ตามแนวทางการแก้ไขปัญหาการบุกรุกที่ดินของรัฐ โดยให้เป็นไปตามเงื่อนไขของคณะกรรมการนโยบายที่ดินแห่งชาติ ซึ่งได้มอบหมายให้คณะอนุกรรมการนโยบายที่ดินจังหวัดสุราษฎร์ธานี รับมาดำเนินการ
ในการนี้จังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ขออนุญาตใช้พื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติดังกล่าวต่อกรมป่าไม้ พร้อมทั้งตรวจสอบรับรองคุณสมบัติของผู้ครอบครองทำประโยชน์ตามเงื่อนไขของคณะกรรมการนโยบายที่ดินแห่งชาติ และคณะอนุกรรมการจัดที่ดิน พิจารณาออกสมุดประจำตัวผู้ได้รับการคัดเลือกให้ทำกินในชุมชนตามนโยบายรัฐบาล ให้แก่ราษฎรผู้ครอบครองทำประโยชน์ในวันนี้ จำนวนทั้งสิ้น 186 ราย รวม 207 แปลง