วันที่ 18 สิงหาคม 2566 เวลา 9.30 น. นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้มอบหมายให้
นายนันธวัช เจริญวรรณ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในการประชุมคณะกรรมการกลั่นกรองการอนุญาตสั่ง ซื้อ มี ใช้ ย้ายและการเก็บรักษาวัตถุระเบิด รวมทั้งตรวจสถานที่เก็บวัตถุระเบิด ในพื้นที่อำเภอกาญจนดิษฐ์และอำเภอดอนสัก รวม 2 แห่ง คือ ห้างหุ้นส่วนจำกัด ทรัพย์ศิลา จำนวน 4 แห่งและ บริษัท ศิลาเลิศ จำกัด จำนวน 1 แห่ง เพื่อพิจารณากลั่นกรองการขออนุญาตสั่ง นำเข้า ซื้อ มี ใช้ ย้ายและการเก็บรักษาวัตถุระเบิด โดยคณะกรรมการได้ตรวจสอบและปฏิบัติควบคุมเกี่ยวกับการขออนุญาตฯ ให้เป็นไปตามกฎหมายระเบียบ คำสั่งและหนังสือสั่งการของกระทรวงมหาดไทย อย่างเคร่งครัด