วันที่ 1 มิถุนายน 2566
นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วย นายแพทย์จิรชาติ เรืองวัชรินทร์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี ร่วมกันชี้แจงกรณี พบผู้ป่วยโรคพยาธิตัวกลม ซึ่งเป็นหญิงตั้งครรภ์วัย 27 ปี ได้เข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาลดอนสัก ด้วยอาการปวดท้อง คลื่นไส้ และระหว่างการตรวจรักษาได้อาเจียน ออกมา และพบพยาธิไส้เดือน (กลุ่มพยาธิตัวกลม) 2 ตัว ความยาวประมาณ 10 และ 15 เซนติเมตร
นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุราษฎร์ธานี ระบุว่า จากการสอบสวนโรค ทราบว่าผู้ป่วยรับประทานแต่อาหารปรุงสุก และรับประทานผักสดร่วมด้วย ซึ่งมีความเป็นไปได้ที่จะได้รับไข่พยาธิ ที่ติดไปกับผักสดที่ล้างไม่สะอาด โดยกรณีนี้ แพทย์ได้ทำการรักษาด้วยการให้ยาถ่ายพยาธิ และรับตัวไว้เป็นผู้ป่วยในเพื่อติดตามอาการ ซึ่งโรคพยาธิตัวกลม ถือเป็นโรคปกติที่พบได้ทั่วไป เพียงแต่ปัจจุบันพบน้อยลงมากเนื่องจากระบบสุขาภิบาล ห้องน้ำห้องส้วมของประชาชน ถูกสุขลักษณะมากขึ้นกว่าในอดีต และประชาชนมีความรู้ในการดูแลความสะอาดและสุขาภิบาลอาหารมากขึ้น
ด้านผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ย้ำว่า ขอให้ประชาชน ไม่ต้องตื่นตระหนกกับการพบผู้ป่วยโรคพยาธิในครั้งนี้ และ การรับประทานผักสดก็ยังรับประทานได้ตามปกติ และมีประโยชน์ต่อร่างกายอย่างมาก ปัจจุบัน ตนเองก็ยังบริโภคผักสด ที่ปลูกไว้ในพื้นที่ว่างภายในจวนผู้ว่าฯ เป็นประจำ ซึ่งเป็นผักปลอดสารพิษ ใช้เพียงปุ๋ยคอก เศษวัชพืช แต่จะล้างทำความสะอาดเป็นอย่างดีก่อนรับประทาน ซึ่งสามารถทำได้ไม่ยาก เช่น การแช่ผักในน้ำเปล่า 10 นาทีแล้วล้างด้วยน้ำไหลผ่าน อย่างน้อย 2 นาที หรือ แช่ผัก ผลไม้ ในน้ำผสมด่างทับทิม เกลือป่น หรือ โซเดียมไบคาร์บอร์เนต (ผงฟู) 10 – 15 นาที เป็นต้น ก็จะทำให้ปลอดภัยจากพยาธิและลดสารเคมีตกค้างได้ ที่สำคัญ หลักปฏิบัติง่ายๆ คือ กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ ยังสามารถใช้ป้องกันโรคภัยจากอาหาร รวมถึง ป้องกันโรคติดต่ออื่นๆ ได้อีกด้วย