วันที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2566 เวลา 10.00 น.
นายมนตรา พรมสินธุ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานการประชุมเพื่อหาแนวทางในการแก้ไขปัญหา ผลกระทบ และประเมินความเสียหายที่เกิดขึ้นจากกรณี เรือโดยสารของบริษัทราชาเฟอร์รี่ จำกัด ตะแคงล่ม เมื่อวันที่ 16 เมษายน 2566 ณ ห้องประชุมตาปี ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี ชั้น 4 โดยมีนางพรศรี มิ่งขวัญ ผอ.สำนักงานสิ่งแวดล้อมและควบคุมมลพิษที่ 14 สุราษฎร์ธานี นายวิชัย สมรูป ผอ.สำนักงานทรัพยากรทางทะเลและชายฝั่งที่ 4 สุราษฎร์ธานี นายประมวล เทศนา เจ้าท่าภูมิภาคสาขาสุราษฎร์ธานี นายกำพล ลอยชื่น ประมงจังหวัดสุราษฎร์ธานี นายบุญเรือง หลงละลวด หัวหน้าสำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดสุราษฎร์ธานี น.อ.สมภพ ศรีสุกใส หัวหน้าศูนย์ควบคุมความมั่นคงท่าเรือจังหวัดสุราษฎร์ธานี นายเวทิน พุ่มอินทร์ ผอ.สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดสุราษฎร์ธานี นายจักรกฤษณ์ ฝั่งชลจิตร์ นายอำเภอดอนสัก ผู้แทนบริษัทราชาเฟอร์รี่ จำกัด และผู้แทนจากหน่วยงานที่เกี่ยวร่วมประชุม