วันที่ 18 เมษายน 2566 เวลา 13.30 น. ณ ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วยนายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ผู้แทนคณะสงฆ์และหัวหน้าส่วนราชการตลอดจนผู้เกี่ยวข้อง ร่วมประชุมขับเคลื่อนการดำเนินงานตามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือบทบาทในการเกื้อหนุนระหว่างวัดและชุมชนให้มีความสุขอย่างยั่งยืน ผ่านระบบ ZOOM โดยประชุมร่วมกับส่วนกลางและจังหวัดต่างๆ ทั่วประเทศ เพื่อรับทราบแนวทางการดำเนินงานในระดับพื้นที่ ในการขับเคลื่อนตามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ 3 ฝ่าย โดยการนำหลักการ "บวร" ไปขับเคลื่อนการดำเนินงานแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนให้พี่น้องประชาชนในพื้นที่ ประกอบด้วยกิจกรรมต่าง ๆ อาทิ กิจกรรม 1 ตำบล 1 ถนสายวัฒนธรรม กิจกรรมพลัง "บวร" จิตอาสาพัฒนาวัดและชุมชน และกิจกรรม 1 ตำบล 1 วัด 1 คลังยาและอาหาร
ทั้งนี้กระทรวงมหาดไทย ได้ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ บทบาทในการเกื้อหนุนระหว่างวัดและชุมชนให้มีความสุขอย่างยั่งยืน ระหว่างฝ่ายสาธารณสงเคราะห์ ของมหาเถรสมาคม และสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง เมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2565 ณ พระอุโบสถวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้เกิดการบูรณาการความร่วมมือระหว่างฝ่ายสาธารณสงเคราะห์ของมหาเถรสมาคม กระทรวงมหาดไทย และสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง ในการกำหนดพื้นที่และเป้าหมายการพัฒนาของชุมชน ร่วมกันสร้างพื้นที่ต้นแบบและพัฒนาคุณภาพชีวิตตามหลักทฤษฎีใหม่ประยุกต์สู่เขตพัฒนาเศรษฐกิจพอเพียง พร้อมทั้งขับเคลื่อนและช่วยเหลือสังคมให้เกิดความสุขอย่างยั่งยืน โดยมีจังหวัดอุบลราชธานีเป็นต้นแบบการขยายผลการขับเคลื่อนการดำเนินงานให้จังหวัดอื่นนำไปปฏิบัติ
สำหรับบันทึกข้อตกลงความร่วมมือบทบาทในการเกื้อหนุนระหว่างวัดและชุมชนให้มีความสุขอย่างยั่งยืน มีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมและฟื้นฟูภูมิปัญญาในเรื่องการหาเลี้ยงชีพที่ตรงกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง และทฤษฎีใหม่ของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร มาประยุกต์สู่ “เขตพัฒนาเศรษฐกิจพอเพียง” ไปสร้างคุณภาพชีวิตของประชาชนให้มีความสุขอย่างยั่งยืน และเพื่อเชื่อมประสานความร่วมมือของวัด ชุมชน โรงเรียน และส่วนราชการ สู่การพึ่งพาตนเองอย่างเข้มแข็ง และช่วยเหลือเกื้อกูลกันตามความเหมาะสมของแต่ละท้องถิ่น รวมทั้งเพื่อร่วมมือกันระหว่างคณะสงฆ์ข้าราชการ ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อาสาสมัครทุกภาคีเครือข่ายในการพัฒนาสังคม ชุมชน ให้มีความสุขร่มเย็นและขับเคลื่อนช่วยเหลือสังคม เพื่อให้คนไทยมีความสุขกาย สุขใจเพิ่มมากขึ้นและยั่งยืน.