วันที่ 11 เมษายน 2566
นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานเปิด กิจกรรมเสริมสร้างความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับการเลือกตั้งเชิงสมานฉันท์ ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร แบบแบ่งเขตเลือกตั้ง จังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งจัดขึ้นที่โรงแรมบรรจงบุรี อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี โดยมีนางสายใจ หมั่นฝึกพันธ์ ผู้ตรวจการเขตตรวจการที่ 5 ภาคใต้ สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง นายสัญญา แก้วอนันต์ ผู้อำนวยการการเลือกตั้งประจำจังหวัดสุราษฎร์ธานี พลตำรวจตรีศรัญญู ชำนาญราช ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดสุราษฎร์ธานี ส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ผู้อำนวยการเขตเลือกตั้งประจำจังหวัดสุราษฎร์ธานี และเขตเลือกตั้งทั้ง 7 เขต ตัวแทนจากพรรคการเมือง ผู้ช่วยหาเสียง และภาคส่วนที่เกี่ยวข้อง ร่วมกิจกรรมจำนวนมาก
การจัดกิจกรรมครั้งนี้มีเป้าหมายสำคัญเพื่อเสริมสร้างความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง เกี่ยวกับ กฎหมาย ระเบียบและวิธีปฏิบัติในการเลือกตั้ง เพื่อไม่ให้เกิดการทำผิดกฎหมายเลือกตั้ง รวมทั้งสร้างกลไกในการแก้ปัญหาความขัดแย้งในการเลือกตั้งทั้งก่อนและหลังการเลือกตั้ง ซึ่งจะนำไปสู่การเลือกตั้งเชิงสมานฉันท์ และการยอมรับในผลการเลือกตั้ง
ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี กล่าวว่า การเลือกตั้ง เป็นสิทธิและหน้าที่ของปวงชนชาวไทย ตามระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข เพื่อหาตัวแทนของประชาชน ไปทำหน้าที่ ทั้งฝ่ายบริหารและฝ่ายนิติบัญญัติ ตามกระบวนการทางการเมืองในระบบรัฐสภา ซึ่งกิจกรรมครั้งนี้จะช่วยให้ผู้สมัคร ผู้ช่วยหาเสียง ดำเนินการได้ถูกต้องตามกฎหมาย มีความสงบเรียบร้อย ลดปัญหาการร้องเรียน ข้อขัดแย้ง เกิดการแข่งขันที่มีความบริสุทธิ์ยุติธรรม และเป็นการเมืองเชิงสร้างสรรค์ มีความเคารพในกฎกติกา และเคารพซึ่งกันและกัน ไม่มีการใส่ร้ายป้ายสี และท้ายที่สุด จะได้เป็นปากเสียง เป็นตัวแทนของประชาชน ในการแก้ปัญหาและการพัฒนาจังหวัดสุราษฎร์ธานีในอนาคต
"ที่สำคัญ ขอฝากว่า เมื่อเลือกตั้งเสร็จ จะมี 7 คน ได้รับโอกาสให้เป็น สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตของจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นตัวแทนของประชาชน ขออย่าเอาประชาชนไปเป็นตัวประกัน หากมีอะไรที่จะทำประโยชน์ แก้ปัญหาประชาชนได้ ขอให้ทำเลย โดยไม่หวังผลประโยชน์ส่วนตัว" นายวิชวุทย์ กล่าวทิ้งท้าย