วันที่ 13 มีนาคม 2566 เวลา 13.00 น. ณ ศาลาเอนกประสงค์ วัดบางขยาราม ตำบลบางชนะ อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ให้การต้อนรับพระครูปริยัติวีราภรณ์และประชุมตรวจเยี่ยมการจัดการเรียนการสอนโรงเรียนพระปริยัติธรรมแผนกสามัญศึกษาปัญญาทีปวิทยานุสรณ์ โดยมีผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดสุราษฎร์ธานี ผู้แทนองค์การบริหารส่วนจังหวัด นายอำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี และหน่วยงานต่าง ๆ เข้าร่วมการต้อนรับและการประชุม
คณะกรรมการการศึกษาพระปริยัติธรรม (กศป.) เป็นผู้กำหนดนโยบาย แผนการจัดการศึกษาพระปริยัติธรรมและมาตรฐานสถานศึกษาพระปริยัติธรรมแผนกสามัญศึกษาควบคุมดูแลและกำกับการจัดการศึกษาพระปริยัติธรรมให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์โดยมุ่งเน้นหลักการสร้างศาสนาทายาทสู่สังคม สำหรับจังหวัดสุราษฎร์ธานี มีโรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญศึกษา ประกอบด้วย
- โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญศึกษา ปัญญาทีปวิทยานุสรณ์ ตั้งอยู่ที่วัดบางขยาราม ตำบลบางชนะ อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี
- โรงเรียนแสงธรรมพิทยาคม ตั้งอยู่ที่ วัดวิภาวดีกาญจนา ตำบลมะขามเตี้ย อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี
- โรงเรียนวัดพระบรมธาตุไชยาวิทยา ตั้งอยู่ที่ วัดพระบรมธาตุไชยาราชวรวิหาร ตำบลเวียง อำเภอไชยา
- โรงเรียนพระปริยัติธรรมสามัญวัดโฉลกศิลาราม ตั้งอยู่ที่ วัดโฉลกศิลาราม ตำบลลำพูน อำเภอบ้านนาสาร
โรงเรียนดังกล่าวได้รับการคาดหวังให้เป็นสถาบันการศึกษาทางพระพุทธศาสนาที่สร้างคุณประโยชน์ต่อสังคม โดยการเข้าไปมีส่วนผลักดันสร้างความเปลี่ยนแปลงที่ดีให้เกิดขึ้นสังคมไทย ด้วยการเชื่อมโยงความสัมพันธ์ระหว่าง บ้าน วัด โรงเรียน โดยจะนำหลักธรรมคำสอนผ่านกระบวนการเรียนรู้ในระบบ ถ่ายทอดวิชาทางศาสนากับพระภิกษุสงฆ์โดยตรง และจะได้รับการอบรมบ่มนิสัยในเรื่องกิริยามารยาท ความอ่อนน้อมและคุณงามความดี มีภูมิต้านทานเข้มแข้ง ก็จะสามารถลดปัญหาต่างๆ ในสังคมลงได้ ซึ่งทางจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ชื่อว่าเป็นเมืองคนดี เป็นที่อยู่ของนักปราชญ์ระดับโลก ในทางพระพุทธศาสนา คือ หลวงพ่อพุทธทาส แห่งสวนโมกข์ อำเภอไซยา มียุทธศาสตร์ที่จะพัฒนาจังหวัดให้เป็นแหล่งการศึกษาและพัฒนาคุณธรรม ฉะนั้น ทุกภาคส่วนในสังคมจะต้องตระหนักถึงการพัฒนาคุณธรรมจริยธรรม ต้องมีความมุ่งมั่นตั้งใจ ลงมือปฏิบัติอย่างจริงจังผู้ใหญ่ต้องเป็นแบบอย่างที่ดีแก่เด็กเยาวชน พ่อแม่ผู้ปกครองต้องดูแลเอาใจใส่บุตรหลานอย่างใกล้ชิด ครูต้องมีสำนึกและจิตวิญญาณของความเป็นครูเพิ่มขึ้น หน่วยงานทั้งภาครัฐ และเอกชน องค์กรศาสนา สื่อมวลชนทั้งหลายต้องตื่นตัว ผนึกกำลังร่วมกันเพื่อพัฒนาและขับเคลื่อนให้สังคมไทยเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้ที่ยึดหลักคุณธรรมนำชีวิตไปสู่ความสุข และที่สำคัญต้องเป็นความสุขแบบเรียบง่ายและยั่งยืน