วันที่ 18 เมษายน พ.ศ. 2566 เวลา 11.00 น.
นายมนตรา พรมสินธุ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานการประชุมคณะอนุกรรมการพิจารณาอนุญาตให้ดูดทรายประจำจังหวัดสุราษฎร์ธานี ครั้งที่ 2/2566 พร้อมด้วยคณะอนุกรรมการฯลงพื้นที่ตรวจสถานที่และประชุมพิจารณาการขออนุญาตดูดทรายในที่ดินของรัฐ กรณีนายฐาปนา จริยพงศ์ ยื่นขออนุญาตประกอบกิจการในที่ดินของรัฐโดยจะทำการดูดทรายในแม่น้ำตาปี เพื่อประโยชน์ในการค้าหากำไร เป็นระยะเวลา 1 ปี โดยที่ดินของรัฐที่ยื่นขออนุญาตตั้งอยู่หมู่ที่ 7 ตำบลอิปัน อำเภอพระแสง จังหวัดสุราษฎร์ธานี เนื้อที่ 2-3-76 ไร่