วันที่ 3 กรกฎาคม 2567 ณ บริเวณสนามหน้าศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายเจษฎา จิตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี มอบหมายให้สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดสุราษฎร์ธานีร่วมกับคณะกรรมการเครือข่าย OTOP จังหวัดสุราษฎร์ธานี และคณะกรรมการเครือข่าย OTOP ภาคใต้ จัดงาน "ช้อปเพลินใจ OTOP ทั่วไทย ที่เมืองคนดี" ระหว่างวันที่ 27 มิถุนายน – 6 กรกฎาคม 2567 ณ สนามหน้าศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี อำเภอเมืองสุราษฎร์ธานี จังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อให้ผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP กลุ่มปรับตัวสู่การพัฒนากลุ่ม D เครือข่ายสัมมาชีพชุมชน เครือข่ายโคกหนองนา กองทุนพัฒนาบทบาทสตรี และชุมชนท่องเที่ยว OTOP นวัตวิถี มีช่องทางการตลาดและมีรายได้เพิ่มขึ้น ทั้งนี้ ไม่ใช้งบประมาณของราชการในการจัดงานฯ แต่อย่างใด การจัดงานดังกล่าว จึงเป็นเครื่องมือสำคัญในการส่งเสริมและสนับสนุนผู้ประกอบการ ซึ่งสอดคล้องกับนโยบายของรัฐบาล ที่มุ่งหวังให้ผู้ประกอบการมีอาชีพ เพิ่มรายได้และขยายช่องทางการตลาด เป็นการพัฒนาเศรษฐกิจฐานรากอย่างยั่งยืน
ในวันนี้ นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้เยี่ยมชมให้กำลังใจผู้ประกอบการที่เข้าร่วมงาน "ช้อปเพลินใจ OTOP ทั่วไทย ที่เมืองคนดี" ซึ่งเป็นการจัดงานฯ ที่ส่งเสริมให้ผู้ประกอบการที่เข้าร่วมงานคอยเป็นพี่เลี้ยงให้กับผู้ประกอบการรายใหม่ ในแบบ “พี่สอนน้อง” โดยเฉพาะบูธในโซนตลาดสัมมาชีพชุมชน อาทิ เช่น เครือข่ายสัมมาชีพชุมชน เครือข่ายโคกหนองนา ชุมชนท่องเที่ยว OTOP นวัตวิถี และผู้ประกอบการ OTOP กลุ่มปรับตัวสู่การพัฒนากลุ่ม D ได้เรียนรู้ในการจำหน่ายสินค้าในงานฯ เป็นการเพิ่ม Passion ก้าวย่าง ก้าวเดิน เพื่อที่จะพัฒนาให้เป็นผู้ประกอบการที่มีศักยภาพ เป็นการสร้างรายได้และช่องทางการตลาดให้กับผู้ประกอบการและคนในชุมชนอย่างยั่งยืน
นายพิชัย มณีลาภ ผู้อำนวยการกลุ่มงานส่งเสริมการพัฒนาชุมชน ยังให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า ตลอดระยะเวลาการจัดงาน "ช้อปเพลินใจ OTOP ทั่วไทย ที่เมืองคนดี" ได้มีการจัดแสดงและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ OTOP โซนตลาดสัมมาชีพชุมชน บริษัทประชารัฐรักสามัคคีสุราษฎร์ธานี และคัตเตอร์สมุนไพร จากศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมภาคที่ 10 รวมทั้งสิ้น จำนวน 198 บูธ ซึ่งประกอบด้วยสินค้า OTOP ประเภทอาหารและเครื่องดื่ม จำนวน 24 บูธ ผ้าและเครื่องแต่งกายจำนวน 51 บูธ เครื่องประดับจำนวน 15 บูธ ของใช้ จำนวน 38 บูธ สมุนไพรที่ไม่ใช่อาหาร จำนวน 11 บูธ ประเภทชวนชิม จำนวน 44 บูธ โซนตลาดสัมมาชีพชุมชนและบริษัทประชารัฐรักสามัคคีสุราษฎร์ธานี จำนวน 10 บูธ และคัตเตอร์สมุนไพร จำนวน 5 บูธ แต่ละวันมีผู้เข้าร่วมชม ชิม ช้อปในงานร่วมกว่า 3,000 ราย/วัน ทำให้มียอดจำหน่ายสะสมจนถึงวันที่ 2 กรกฎาคม 2567 รวมทั้งสิ้น 12,110,270 บาท ซึ่งในภาพรวมได้รับการตอบรับและความพึ่งพอใจของผู้ร่วมออกบูธและผู้เข้าร่วมชม ชิม ช้อปในงานเป็นอย่างดี