วันที่ 18 กรกฎาคม 2567
นายมนตรา พรมสินธุ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในพิธีมอบสมุดประจำตัวผู้รับได้การคัดเลือกให้ทำกินกินในชุมชนตามนโยบายรัฐบาล(คทช.) ในพื้นที่ป่าสงววนแห่งชาติ "ป่าเขาพนมและป่าพลูเถื่อน" ภายได้โครงการคลินิกปันสุขเพื่อสังคม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 ณ วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีสุราษฎร์ธานี อำเภอพนม จังหวัดสุราษฎร์รานี
ทั้งนี้สืบเนื่องจากจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้อนุมัติแผนปฏิบัติงานโครงการคลินิกปันสุขเพื่อสังคม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 ของสำนักงานที่ดินจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งรายละเอียดโครงการกำหนดให้มีการจัดกิจกรรมสร้างความรับรู้ ความเข้าใจที่ถูกต้องแก่ประชาชน และมอบสมุดประจำตัวผู้ใด้รับการคัดเลือกให้เข้าทำประโยชน์ในที่ดินตามนโยบายรัฐบาล และ คทช. ในพื้นพื้นที่ป้าสงวนแห่งชาติ "ป่าเขาพนมและป่าพลูเถื่อน" ซึ่งคณะอนุกรรมการนโยบายที่ดินจังหวัดสุราษฎร์ธานีได้รับพื้นที่เป้าหมายพร้อมบัญชีรายชื่อผู้ได้รับการจัดที่ดิน และคณะอนุกรรมการจัดที่ดิน โดยสำนักงานที่ดินจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้ดำเนินการตามกระบวนการจัดที่ดินและจัดส่งบัญชีรายชื่อผู้ใด้รับการจัดที่ดินในพื้นที่ดังกล่าว ซึ่งผ่านความเห็นชอบรับรองรายชื่อจาก คทช.จังหวัดสุราษฎร์ธานี และกรมที่ดิน ได้ดำเนินการจัดทำสมุดประจำตัวผู้ทำประโยชน์ในที่ดินดังกล่าว ในลักษณะแปลงรวม จำนวน 101 ราย 113 แปลง เนื้อที่ 849 ไร่เศษ
สำหรับกิจกรรมในวันนี้ เป็นการให้ความรู้ความเข้าใจและการมอบสมุดประจำตัวผู้ใด้รับการคัดเลือกให้ทำกินในชุมชุมชนตามโยบายรัฐบาล ในพื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติ "ป่าเขาพนมและป่าพลูเถื่อน" ให้แก่ประชาชนในท้องที่อำเภอพนม และพื้นที่ใกล้เคียง จำนวนทั้งสิ้น 101ราย 113แปลง และผู้เข้าร่วมโครงการคลินิกปันสุขเพื่อสังคมของสำนักงางานที่ดินจังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากภาคประชาชน เจ้าหน้าที่ทั้งส่วนกลาง ส่วนภูมิภาค และระดับท้องถิ่น.