วันที่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2566 เวลา 09.30 น. ณ.โรงแรมวังใต้ อำเภอเมือง จังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายมนตรา พรมสินธุ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานเปิดการประชุมรับฟังความคิดเห็นของประชาชน ครั้งที่ 1 ต่อร่างข้อเสนอโครงการ รายละเอียดโครงการ ขอบเขตการศึกษา และการประเมินทางเลือกโครงการ โครงการท่าเทียบเรือ (ส่วนท่าเทียบเรือ B และ C) ของบริษัท เอ็น พี มารีน จำกัด โดยมีหัวหน้าส่วนราชการ ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น หน่วยงานภาคเอกชน สื่อมวลชน ประชาชนในพื้นที่ ร่วมประชุม
การประชุมดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อรับฟังความเห็นของประชาชนกรณี บริษัท เอ็น พี มารีน จำกัด มีความประสงค์ต้องการปรับปรุงท่าเทียบเรือ B และ C ให้สามารถรองรับการขนถ่ายก๊าซปิโตรเลียมเหลว (LPG) และรองรับเรือ ขนาดมากกว่า 500 ตันกรอสได้ ในการดำเนินการดังกล่าว จึงเป็นการเปลี่ยนแปลงวัตถุประสงค์การขนส่งสินค้าตู้คอนเทนเนอร์และสินค้าทั่วไปมาเป็นขนส่งก๊าซปิโตเลียมเหลว (LPG) รองรับเรือขนาดมากกว่า 500 ตันกรอส จึงเข้าข่ายต้องจัดทำรายงานการประเมินผลกระทบสิ่งแวดล้อม ตามประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม และสอดคล้องเป็นไปตามระเบียบกรมเจ้าท่า พ.ศ. 2563 ว่าด้วยการขอเปลี่ยนแปลง วัตถุประสงค์หรือประเภทการใช้ท่าเทียบเรือเกิน 500 ตันกรอส ให้สามารถใช้ท่าเทียบเรือ ขนาดเกินกว่า 500 ตันกรอสได้ โดยการดำเนินการดังกล่าวเป็นการดำเนินการ บนท่าเทียบเรือเดิมไม่มีการขยายหรือสร้างใหม่แต่อย่างใด ทั้งนี้ในกระบวนการศึกษา และจัดทำรายงานการประเมินผลกระทบสิ่งแวดล้อมของโครงการดังกล่าว ได้ให้ความสำคัญกับการมีส่วนร่วมของประชาชน เพื่อให้ผู้มีส่วนได้เสีย และประชาชนในพื้นที่ ได้รับทราบข้อมูลการดำเนินโครงการที่ถูกต้อง ตลอดจนเปิดโอกาสให้เข้ามามีส่วนร่วมแลกเปลี่ยนข้อมูลและแสดงความคิดเห็น รวมทั้งให้ ข้อเสนอแนะต่าง ๆ อันจะเป็นประโยชน์ต่อการดำเนินงานโครงการ