วันที่ 21 สิงหาคม 2566 เวลา 13.30 น. ณ ห้องประชุมตาปี ชั้น 4 ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี
นายบันดาล สถิรชวาล รองผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประธานประชุมคณะทำงานจัดทำแผนแม่บทโครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี จังหวัดสุราษฎร์ธานี (อพ.สธ.-สฎ.) ครั้งที่ 1/2566 โดยมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม
การประชุมดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อติดตามความก้าวหน้าผลการดำเนินงานของหน่วยงานที่ร่วมสนองพระราชดำริ จำนวน 19 แปลง กับอีก 1 แหล่งพันธุ์สัตว์น้ำ และรับทราบปัญหาอุปสรรค พร้อมข้อเสนอแนะ ตลอดจนแนวทางที่จะให้จังหวัดร่วมแก้ไข เพื่อให้การขับเคลื่อนโครงการฯ ให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อย นอกจากนี้ยังได้พิจารณาแนวทางการจัดทำแผนปฏิบัติงานฯ อพ.สธ.-สฎ. ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2568